กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรสำรับกับข้าว และเครื่องดื่ม ที่ท่านลองมาแล้วว่าอร่อยแน่ๆ.. หน่อยนะครับ  (อ่าน 4742 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                               ผมอยากได้จริงๆอะ...

ก.  อันว่ากับข้าวไทย อร่อยทุกอย่าง.....อิ อิ  :52
  แต่ให้จัดเป็นสำรับ กินคู่-กินแนมกัน  ชักไม่แน่ใจครับ....
      บางทีนึกใหม่เอง นึกไม่ออก ว่าอะไร ควรกินกับอะไรดี
        มันจะซ้ำแต่สูตรเดิมอยู่เรื่อย...

วานขอท่านสมาชิกบ้านเพลงไทยช่วยโพสต์ แนะนำสำรับสูตรเด็ดจากประสบการณ์อร่อยๆของท่านหน่อยครับ
         เพื่อเป็นวิทยารับประทาน...ผมจะเอาไปใช้ในชีวิตจริง 555...

อาหารที่มี ที่เป็นไปได้ ก็สามัญ ระดับบ้านๆนะครับ...ไม่เอาเหลา ตังค์ไม่พอ
          ลงชื่ออาหารไว้ เผื่อท่านจะได้นึกออก ง่ายขึ้นครับ

ข้าวสวย ข้าวต้ม แกงส้ม แกงไก่ พะแนง ปลาทูทอด ผักสด ผักลวก ผักบุ้งไฟแดง
           น้ำพริก แกงจืด ปลาหมึก ฉู่ฉี่ แกงขี้เหล็ก หมู-ไข่พะโล้ ห่อหมก กุนเชียง
           แกงเทโพ ยำหอยดอง  ปลานึ่ง ไข่เจียว ไข่เค็ม ปลากระป๋อง ผักกาดดอง ไข่ตุ๋น
           ผัดผัก แกงเผ็ดเป็ดย่าง ผัดเผ็ดปลาดุก น้ำปลาพริก ต้มจืด แกงขี้เหล็ก ผัดคะน้าปลาเค็ม
           คั่วกลิ้ง น้ำบูดู แกงไตปลา  ผัดกะเพรา  ผัดเปรี้ยวหวาน แกงหอยขม
           ไข่ลูกเขย ปลาช่อนทอดน้ำปลา กุ้งหวาน แกงเขียวหวาน  ต้มข่าไก่ ไก่ทอด ไก่ย่าง ส้มตำมะละกอ
            ส้มตำมะม่วง ส้มตำมะยม ส้มตำแตงกวา ไก่จ๊อ  ฯลฯ

ก๋วยเตี๋ยว กวยจั๊บ ผัดไทย เย็นตาโฟ ต้มยำเส้นเล็ก ต้มยำวุ้นเส้น
     ข้าวขาหมู ลูกชิ้นทอด หมูสะเต๊ะ
         มาม่า ไวไว ยำยำ
                                    :01 :01 :01

ข้าวเหนียวมูล สังขยา ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ข้าวเหนียวทุเรียน
                     ข้าวเหนียวกลอย ข้าวเหนียวดำ ข้าวเหนียวเหลืองขมิ้น มะม่วง ขนมหม้อแกง บ้าบิ่น
                     กล้วยเชื่อม กล้วยบวชชี กล้วยหอม ไอศครีม  น้ำแข็งไส ขนุนสด ขนุนเชื่อม
                     ละมุด สับปะรด ขนมปัง เยลลี่ วุ้นแบบไทย ขนมเหนียว ขนมโมจิ  กาละแมดำ กาละแมเขียว
                     ข้าวเหนียวแก้ว

กาแฟดำร้อน โอเลี้ยง กาแฟ(ใส่นม)ร้อน กาแฟเย็น
                                      ชาดำร้อน    ชาดำเย็น ชา(ใส่นม)ร้อน ชา(ใส่นม)เย็น
                                      ปาท่องโก่ จาก๊วย เค้กต่างๆ ข้าวเหนียวหน้าต่างๆ
                                      น้ำปั่น

ข.  ผมนะครับ ที่เห็นว่าอร่อยจริง ก็นี่เลย..
                -1.ข้าวสวย+ผัดกะเพรา+ไข่ดาว+น้ำปลาพริก
              คอยลองเปลี่ยนไข่ดาวเป็นไข่เจียว -แทบสะอื้นครับ...
                   น้ำมันผัด กับน้ำมันไข่เจียว มันมารวมกันจนเลี่ยน น้ำปลาพริกช่วยไม่อยู่
            และ -2.ข้าวสวย+แกงส้ม(แกงเหลือง)+ไข่เจียว+ปลาเค็มทอด/ปลาหมึกแห้งทอด+น้ำพริกกะปิ
                   .....สูตรนี้ -อร่อย
               จนดีใจที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย... ได้กินอาหารไทยที่อร่อยแบบนี้ครับ

แล้วตอนมาเรียนที่บางแสน เคยเห็นเพื่อนสั่ง เย็นตาโฟ เอามากินกับข้าวสวย..ก็ว่าแปลก
                    ขอลองมั่ง....ได้เรื่องเลยครับ  อา -หร่อยยยย อีกแบบ
                 ซุ่มพัฒนา ฝึกฝนเองต่อ จนได้สูตรสำรับใหม่ครับ...
                   -1.เย็นตาโฟเส้นใหญ่น้ำ(หรือขลุกขลิก หรือแห้ง) 1 ชาม +ข้าวสวย 1 ถ้วย
                   -2.เส้นใหญ่แห้ง ลูกชิ้น หมูสด (หรือ เส้นหมี่แห้ง ลูกชิ้น หมูสด)-ใส่ถั่วบดใหม่ๆ 1 ชาม +ข้าวสวย 1 ถ้วย

เคยกินโชว์เพื่อนๆที่โต๊ะสั่ง สมัยยังสอนที่กรุงเทพฯ...
                   เพื่อนๆหันมาว่า กินอะไรอะ...พิลึก (แต่ขอชิม)
                     ร้อง เฮ้ย!...อร่อยว่ะ

บางที  ผมปรุงก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่แห้งเสร็จ ยังไม่ทันกิน... เพื่อนหันมาเห็น บอกว่า หน้าตาดูดีมาก ขอชิมนะ
         ...บอก อร่อยมาก
                         เอ้าช่วยปรุงให้ที เลื่อนชามตัวเองที่เขาเพิ่งมาเสิร์ฟให้....
                      เพื่อนนั่งดู แป๊บ-ก็ร้องจ๊าก... เอามือปิดตาไม่กล้าดูต่อ..555
                เพราะผมเล่นปรุงตามเคยชิน ไม่ยั้งมือครับ
                  "น้ำตาลทราย 3ช้อนพูน+พริกป่น 1ช้อนเล็กพูน+พริกน้ำส้มบดละเอียด 1ช้อนเต็ม
                      ....+เหยาะน้ำปลา โดยนับ 1 ถึง7 แล้วหยุด ...จากนั้นโปะถั่วคั่วบดใหม่ อีก2 ช้อนพูนๆ"

เพื่อนรักคนนึง... เป็นคนบางคนที สอนด้วยกันที่กรุงเทพฯ
                   ชัย-เป็นคนซื่อมาก นิสัยดีมาก พูดหยาบไม่เป็นครับ
               เขาเพิ่งซื้อซอสแม๊กกี้ขวดเล็ก ทรงสี่เหลี่ยมดำๆ มาจากห้างโรบินสันรัชดา (อยู่ติดๆกับโรงเรียน)
          เห่อรสชาติ ที่เค็มอ่อนๆ หอมๆซีอิ้วของมัน...ที่ต่างจากน้ำปลาทั่วไป
               หยิบเอาโน่น -นี่ มาเหยาะให้ผมดู  พร่ำบอกผมว่า เฮ้ย ลือ....มันอร่อยมากๆเลยนะเนี่ย..

เดี๋ยวก็โชว์เหยาะซาละเปา เดี๋ยวก็ขนมจีบ...สารพัด
              แถมบิ แบ่งมาให้ชิมกันอีก
        จนผมเบื่อ หันไปดูโทรทัศน์แทน...
              อยู่ๆ ก็ได้ยินเสียง อ๊อก....หันไปดู เพื่อนกำลังคายขนมปังฟาร์มเฮ้าส์ออกมา น้ำตาคลอ...หน้าตาผิดหวังมาก
                      บอกผม " ลือ... นายอย่ากินแม๊กกี้กับขนมปังนะ มันไม่เข้ากัน ดูผมสิ..."
                           ผมกับเพื่อนอีกคน หัวเราะจนน้ำตาเล็ด...

และผม ก็ยังพบว่า กินกาแฟร้อน กับปาท่องโก๋ ให้อร่อยสะใจ ต้องบิดปาท่องโก๋ให้ขาดทีละชิ้น..
                แล้วจุ่มในกาแฟ ก่อนจะส่งเข้าปาก....

(ปาท่องโก๋ร้อนๆ อร่อย เพราะร้อน และกรอบนุ่ม....แต่อย่าดูถูกปาท่องโก่ที่ค้างคืนเพราะขายไม่หมดนะครับ
           เพราะนั่นก็อร่อยแปลก ไม่น้อยเลย ขอบอก...อิ อิ
                  แม้จะผันตัวเอง จากที่ร้อน และกรอบนุ่มเมื่อวาน มาไม่ร้อน แต่ก็ทำให้กินสบายๆ ไม่ต้องเป่า
           ...และ อาจไม่กรอบแล้วก็จริง แต่ก็นุ่ม และเหนียวหน่อยๆ
             ยิ่งเจอจิ้มนมข้นหวาน ตราแหม่มมะลิทูนหัวหมีเข้าอีก....อา-หย่อย)

สุดท้ายตรงนี้...เคยกินแต่ข้าวเหนียวขาวมูนกะทิ หน้าสังขยา
                ไปนอนเวรกลางคืนที่โรงเรียน เพื่อนชวนกินขนมหน้าตลาดโคกโพธิ์...
           เห็นเขาสั่งข้าวเหนียวมูน กินกับขนมหม้อแกง...ท้าทายกระเพาะดีจัง
                    อย่ากระนั้นเลย ที่เพิ่งฟาดบัวลอยไป ไม่นับดีกว่า...ขอลองสั่งมั่ง....
          โห... อร่อยครับ.... ยิ่งเจอหอมเจียวบนท็อปของขนมหม้อแกง เคี้ยวปนกับข้าวเหนียวมูนมันๆ
                          สุดยอดอะคับ... :52

"เจอไร ที่ีกินด้วยกันแล้วอร่อย .....บอกมามั่งนะค้าบ"
                                     :11 :11 :11 :11 :11 :11 :11 :11

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
ไหนๆ ครูเอ่ยถึง ปาท่องโก๋ แต่ที่จริงต้นฉบับ เค้าเรียก อิ้วจาก๊วย(แต่คนละอย่างกับปาท่องโก๋) แต่คนไทยแท้ เรียกว่า "จาโก๊ย" แล้ว ก็อยากสานต่อ อาหารที่ไม่ได้คิดค้น แต่ใช้ประสบการณ์ตัวเอง มาเล่าสู่กันฟัง
                     ทั้งทอดใหม่ และค้างคืน นำมาใส่ ในโจ๊กร้อนๆ สามารถเพิ่มปริมาณ อาหารมื้อนั้น ให้แน่นท้องได้
                     มีอาหารญี่ปุ่น(มาม่า ยำยำฯลฯ) อยู่เพียง ซองเดียวอาจไม่เต็มท้อง ซื้อหรือ"ขอ"จาโก๊ย มาสัก 2 - 3 คู่ ใส่เครื่องปรุงเสร็จ เด็ดจาโก๊ย ใส่ในชาม ทำให้เพิ่มปริมาณมาก อิ่มและ"ชับ"ท้องดี
                   ***หมายเหตุ ต้องขอจากร้าน คนกันเองนะ**
ติดตามที่มาของ ปาท่องโก็ได้ในห้อง สันทนาการครับ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
1. อื้อหืม์...
       มาม่า ใส่จาโก๊ยด้วย...น่าลองครับ ยังไม่เคยจริงๆ... :01
   เห็นชื่อพี่ชัยมาตอบคนแรก ผมยังนึกว่า จะจัดสำรับ"หนาง" ให้นะเนี่ย

2. อิ่วจาก๊วย-อิ่มจาก๊วย- (จาโก๊ย)-ปาท่องโก๋...เรียกกันต่างๆ ในแต่ละถิ่น ..
           ...นึกได้ ว่าที่จริง ก็เคยยกมาเล่าเล็กๆเหมือนกันครับ
      ว่าอันนึง ก็อย่างที่เรียกกันผิดๆในทุกวันนี้ ...ส่วนอันจริง คล้ายๆหนมถ้วยฟู...อะไรประมาณนั้น
             พอบ้านหาย ก็หายไปกับบ้านด้วย....ฮิ ฮิ

:52ขอบคุณครับพี่ชัย ที่เป็นผู้ช่างสังเกต หยิบยกเอามาลงไว้ให้ ...เป็นสิ่งน่ารู้ครับ
        ผมขออ่านด้วยคนอีกทีครับ  ...ข้อมูลเก่ามันนาน จนลืมไปละ