กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงสะท้อนจากเด็กเพชร - กังวาลไพร ลูกเพชร ฉบับสมบูรณ์  (อ่าน 11417 ครั้ง)

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22140
  • Thank You
  • -Given: 13575
  • -Receive: 22140
ประการแรก ขอเอาเพลงนี้วางไว้ตรงนี้เพื่อที่หลายท่านจะได้มีโอกาส

ประการที่สอง ขอบอกกล่าวว่า ผมได้รับเพลงนี้จากผู้มีชื่อเสียงท่านหนึ่งในเรื่องเพลงเก่า บอกกับผมว่า "พี่ ช่วยแต่งเสียงแล้วแจกหน่อยครับ"

ประการที่สาม เพลงนี้หลายท่านมีแล้ว แต่ขอบอกว่าที่ท่านมีอยู่นั้นถูกตัดดนตรีัออกไปนิดหนึ่ง(ส่วนที่ถูกตัดคืออินโทรตรงโน๊ตดนตรีตัวแรก) เพลงนี้ทำมาจากแผ่นที่สองที่ได้ค้นพบ และแผ่นนี้อยู่กับครูกังวาลไพร ลูกเพชร

ประการที่สี่ เพลงนี้ลงให้ฟังทางยูทูปแล้วครับ เชิญไปชมภาพงามๆ กันได้

หรือจะฟังกันตรงนี้ก็ได้ครับ <a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/75ed1e234c4f96721765eee3c0c9ac74.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/75ed1e234c4f96721765eee3c0c9ac74.swf</a>

ประการที่ห้า เพลงนี้ได้นำมาตกแต่งเพื่อตัดเสียงรบกวนออกบางส่วนแล้วครับ

ประการที่หก ขอบคุณครูกังวาลไพร ลูกเพชร และท่านด๊อกเตอร์สุนทร ยุทธชนะ (ด๊อกเตอร์สันติยุทธ) ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2014, 04:53:30 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

thong thasae

• บุคคลทั่วไป
ขอประเดิมเป็นคนแรกเลยนะครับ...เหตุผล เพราะมาก่อนคนอื่น....อิ..อิ..
ขอบคุณเจ้าของไฟล์และลุงภพที่นำมาแต่งจนเสียงดีแล้วมาแจกให้สมาชิกไว้ฟังกัน....

ปูน_ขอนแจ่น

• รักจริงใจ ไม่จิงโจ้
  • รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4630
  • Thank You
  • -Given: 8390
  • -Receive: 4630
 :52 ผมพอจะรู้แล้ว ว่าใครขอบคุณ ปู่ภพ ครับที่นำมาให้ฟังแบบเต็มเต็ม ครับ และเจ้าของไฟล์ เพลงด้วยครับ

+++<<<<

หลง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 945
  • Thank You
  • -Given: 3261
  • -Receive: 945
ตามเก็บเพลงของกังวาลไพรบ้างครับ บอกตรงๆไม่ค่อยใด้ฟังพอเริ่มฟังตามเวปหลายๆครั้งเลยชักชอบ ขอขอบคุณๆสมภพมากครับสำหรับเพลงหายาก อ้อลืมขอบคุณเจ้าของแผ่นคุณสันติยุทธด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :52 :90

พรหมนิมิต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
เพลงของ กังวาลไพร ลูกเพชร แต่ละเพลงน่าฟังทั้งนั้น และยิ่งได้รับการตกแต่งเสียงใหม่ก็ยิ่งแจ๋วไปใหญ่ ขอบคุณ ลุงสมภพ และ ท่าน ดร.สันติยุทธฯมากครับ..

กมล ขุนพรหม

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 381
  • Thank You
  • -Given: 1273
  • -Receive: 381
  • รักบ้านเพลงไทย
 :90ผมอยากฟังแล้วครับ ว่าเสียงเป็นอย่างไร เห็นบอกว่าหายาก อย่างไรก็ดีใจครับที่ได้เอามาให้เด็กรุ่นหลังๆได้ฟังครับ :90

ประสม เมืองชล

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2166
  • Thank You
  • -Given: 394
  • -Receive: 2166
อ่านทั้งหกประการแล้ว เพิ่งถึงบางอ้อว่าทำไม่เพลงที่มีเก็บไว้เสียงถึงไม่เต็มร้อย ขอบคุณท่านสมภพ ครูกังวาลย์ไพร
และท่านที่เกี่ยวข้องทุกท่านกับบทเพลงและข้อมูลดีๆ

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
ผมไปเจอมา ณ ที่แห่งหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้
เข้าใจว่าพี่สมภพก็คงจะเห็น
ไม่รู้ว่าจะใช้อันเดียวกันนี้หรือเปล่า
ขอบคุณพี่สมภพ และดอกเตอร์ครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
    น่าจะเป็นเพลงแรกของ กังวาลไพร ลูกเพชร ที่ครูสุรพล สมบัติเจริญ แต่งให้อัดแผ่นเสียงแล้วไม่ได้ออกอากาศ เพราะครูบอกว่า "ร้องสุนัขไม่รับประทาน" เคยฟังจากครูกังวาลไพรท่านเล่าความหลังให้ฟังครับ
    ขอเก็บมาฟังด้วยคนครับท่านสมภพ ขอบคุณครับ

โต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1862
  • Thank You
  • -Given: 2864
  • -Receive: 1862
เพลงนี้ ผมเข้าไปฟังทางยูทูปตามที่บอกมาแล้วครับ...เทียบเสียงแล้ว ที่ผมมีอยู่เสียงน่าจะใสกว่า... :58
ขอเก็บเอาที่ตกแต่งตัดเสียงรบกวนออกแล้ว ลองไปเทียบดูนะครับ...อันไหนถูกหูก็เอาอันนั้นไว้... :52
ขอบคุณพี่สมภพมากมายนะครับ...ที่แบ่งปันกันฟังทั้งที่นี่ และในยูทูป....
:51 :90

ภคพล

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 99
  • Thank You
  • -Given: 74
  • -Receive: 99
ฝีมือพี่สมภพเชื่อขนมกินได้เลยครับเรื่อง มีความมานะตัดเสียงรบกวน ต้องขอขอบพระคุณเจ้าของไฟร์เพลงต้นฉบับทุกท่าน
ที่ได้นำเสนอ สู่ชาวสมาชิก ครับ :90 :90 :90

ขุนดร

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ น่าภาคภูมิใจแทนชาวเพชรบุรี

บุญยงค์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 66
  • Thank You
  • -Given: 36
  • -Receive: 66
เยี่ยมยอดมากๆเลยครับท่านสมภพ ที่ให้ข้อมูลเพลงนี้ ถือได้ว่าท่านคือเกจิ ด้านเสียงเพลงตัวจริงครับ   ขอบคุณท่านมากๆครับ

สุรชัย

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
ขอฟังด้วยครับ ท่านสมภพ เสียงผมว่าเยี่ยมถ้าได้ผ่านมือท่านแล้ว เชื่อมืออยู่แล้ว

station9075

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 39
  • Thank You
  • -Given: 7
  • -Receive: 39
เพิ่งได้ฟังเต็มๆ ก็วันนี้แหละ