สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องพระ

บัวสี่เหล่า..คนสี่ประเภท

(1/2) > >>

ลุงชัยนรา:

ในที่สุด พระผู้มีพระภาคได้อุปมาว่า คนมีสี่จำพวกซึ่งเปรียบได้กับบัวสี่เหล่ากล่าวคือ
1. บัวประเภทบานแล้ว ได่แก่คนที่เข้าใจง่าย พูดนิดเดียวก็เข้าใจสว่างไสว
2. บัวที่กำลังปริ่มน้ำ กำลังโผล่ขึ้นมาบาน หมายถึงคนที่ต้องพร่ำสอนกันหลายเที่ยวหลายครั้ง
3. บัวที่ยังอยู่ลึกไปกว่านั้น หมายถึงคนที่ได้รับฟัง หลายครั้ง หลายหนแล้วก็ยังจะต้องอาศัย เพื่อนฝูงที่ดีคอยกระตุ้นเติอน
4. บัวที่อยู่ใต้น้ำ หมายถึงคนที่สอนเท่าไหร่ ก็ไม่รู้เรื่อง พยายามจะโต้แย้ง จะเถึยง จะรั้น จะดันทุรังไปก่อน
ท่านหล่ะ..อยู่ประเภทไหน..หรือ อาจจะต้อง เพิ่มขึ้นเป็นเหล่าที่ห้า หุบๆ บานๆพอฟังพอรู้เรื่อง อะไรดีดีก็สว่างไสวขึ้นมา แว่บหนึ่ง แล้วกลับไปมืดมนธ์ต่อไป...อีกอย่างนั้น...หรือ.....

ชบาบาน:
สำหรับกระผมอาจอยู่ในเหล่าที่ห้าก็ได้กระมังท่านลุงชัย  ฮ่า...ฮ่า... ขอบคุณขอรับสำหรับความรู้ทางธรรม....

มหาสุ:
ถามอาตมาหรือ "ท่านอยู่ชั้นไหน"  ?

สมพร สุราษฎร์ธานี:
 :51
สำหรับผม อยู่ใต้ตมก็ดีนะครับ เพราะว่าถ้าโผล่ขึ้นจากตม คงถูกความชั่วและสิ่งที่ไม่ดีโจมตีจนไม่มีวันได้โผล่เหนือน้ำแน่นอนเลยครับ (สมัยนี้...ผมว่าอยู่ใต้ตมก็อบอุ่นดีถึงแม้ว่าจะไม่ได้เห็นแสงสว่างครับ)

โชคดี:
คำพระตถาคตต้องเช็คให้ดีก่อนครับ เราอาจจะบิดเบือนคำสอนที่ท่านกล่าวไว้ดีแล้วให้ผิดเพี้ยนไป แล้วหากมีการทำสังฆเภทเพราะเราเป็นเหตุ เราอาจจะต้องไปตั้งอยู่ในนรกตลอด 1 กัปได้ครับ ผมพูดตามพระสูตรนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version