กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ของจริง  (อ่าน 4231 ครั้ง)

มหาสุ

• **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 749
  • Thank You
  • -Given: 323
  • -Receive: 749
ของจริง
« เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 03:55:15 PM »
                            นาวาเอกทองย้อย แสงสินชัย
                         ความประทับใจเมื่อไปงานเผาศพ
                                         -------------------
           เมื่อวันพฤหัสบดีที่ ๒๖ กันยายน ๒๕๕๖ ผมไปงานเผาศพที่วัดแห่งหนึ่งในจังหวัดราชบุรี ได้ “ความประทับใจ” มา ๒ เรื่อง

เรื่องที่ ๑ ประทับใจในทางบวก
 --------------------------------
 งานศพรายนี้ไม่ใช่พระราชเพลิงศพ เป็นงานประชุมเพลิงศพธรรมดา
 ที่ผมประทับใจก็คือเจ้าภาพให้มีการทอดผ้าบังสุกุลเพียงคนเดียวเท่านั้นคือประธานในพิธี

ปกติงานเผาศพทางบ้านผมจะมีนักการเมืองท้องถิ่นและนักการเมืองระดับประเทศเข้ามาแสดงตัวกันขวักไขว่ไปหมด
 คนพวกนี้ไม่ได้มางานศพโดยสุจริต แต่มาเพื่อหาเสียง

การ “หาเสียง” ของนักการเมืองไทยทำกันอยู่เพียงวิธีเดียวคือวิธีโฆษณา
 โฆษณาด้วยวาจาหรือไม่ก็โฆษณาด้วยการแสดงตัว
 แม้จะลงมือทำอะไรบ้างก็ต้องทำด้วยการโฆษณา ไม่ใช่ทำเงียบๆ (ยกเว้นทำชั่ว)

สังเกตได้ว่า ทุกคืนที่ตั้งศพบำเพ็ญกุศล พวกนักการเมืองจะไม่ไป ยกเว้นคืนที่มีคนสำคัญเป็นเจ้าภาพซึ่งมักจะมีแขกมากันมาก แต่คืนปกติแล้วจะไม่เห็นหัวของคนพวกนี้

การใช้ศพเป็นเหยื่อการหาเสียงจะเริ่มด้วยให้ลูกมือเอาพวงหรีดไปวาง ณ สถานที่ตั้งศพ
 วิธีนี้ดีตรงที่โฆษณาชื่อไปได้ตลอดงานโดยที่เจ้าตัวไม่ต้องไปเอง

เจ้าภาพรายนี้ประกาศงดพวงหรีดและงดเงินช่วยไว้ตั้งแต่ต้น จึงสามารถสกัดพวงหรีดหาเสียงได้เกือบหมด

แต่เฉพาะวันเผา จะมีผู้คนมาชุมนุมกันมาก นักการเมืองจึงต้องพยายามไปแสดงตัว เป็นการหาเสียงแบบชุบมือเปิบ ไม่ต้องเปลืองแรงเรียกคนมาชุมนุม

กิจกรรมที่คนพวกนี้ต้องการมีส่วนร่วมด้วยอย่างยิ่งในวันเผา ก็คือการได้รับเชิญให้ขึ้นไปทอดผ้าบังสุกุล เพราะเป็นโอกาสที่จะได้แสดงตัวอย่างวิเศษที่สุด

มีผู้เล่าว่า บางภาคของประเทศไทย งานศพบางงาน เฉพาะนักการเมืองที่เจ้าภาพจะต้องเชิญให้ขึ้นไปทอดผ้าในวันเผาศพ มีเป็นร้อย

ท่านเชื่อหรือไม่ งานเผาศพวันนั้นนักการเมืองเดินกันขวักไขว่ แต่พอระแคะระคายว่าเจ้าภาพจะเชิญประธานทอดผ้าเพียงคนเดียว ก็ค่อยๆ หายตัวไปเกือบหมด

แสดงสันดานออกมาอย่างแจ้งชัด

ผมอยากให้เจ้าภาพงานศพทั้งหลายดัดสันดานคนพวกนี้กันให้มากๆ ขอให้ช่วยกันแสดงความรังเกียจพฤติกรรมแบบนี้

อย่าหลงคิดว่าเป็นเกียรติ เพราะที่จริงแล้วเขาเหยียดเราเอาเป็นเหยื่อหาเสียง

วัฒนธรรมงานศพเสื่อมทรามลงไปก็เพราะพฤติกรรมแบบนี้ส่วนหนึ่ง
 การที่แขกทอดผ้าในงานศพนั้น แต่เดิมจริงๆ เกิดจากผู้ไปช่วยงานปรารถนาจะได้บุญ จึงนำผ้าบังสุกุลของตนไปเอง

พระยาอนุมานราชธน (เสฐียรโกเศศ) เขียนเล่าเรื่องไปเผาศพในสมัยท่านไว้ว่า คราวหนึ่งท่านไปงานเผาศพ แล้วเจ้าภาพเชิญท่านขึ้นไปทอดผ้า
 ท่านบอกว่ารู้สึกกระดาก เพราะงานนั้นท่านไม่ได้เตรียมผ้าไป

สมัยผมเป็นเด็กบ้านนอก เขาเผาศพกันบนเชิงตะกอน ยังทันได้เห็นคนไปเผาศพแบกฟืนไปช่วยเผาจริงๆ
 ต่อมาพอมีเตาเผา ฟืนก็แปรสภาพเป็นธูป คนไปเผาศพจะถือธูปไปคนละแหนบ
 ทุกวันนี้ จากฟืน กลายเป็นธูป จากธูปกลายเป็นกระดาษหลอกว่าเป็นดอกไม้จันทน์เสียบเศษธูปเศษเทียน
 จากเตรียมผ้าบังสุกุลของตัวเองไปทอดเอาบุญ
 กลายเป็นไปมือเปล่า แล้วให้เจ้าภาพเชิญขึ้นทอดเอาหน้า

ผมอยากให้เจ้าภาพงานศพทั้งหลายดัดสันดานคนพวกนี้กันให้มากๆ ขอให้ช่วยกันแสดงความรังเกียจพฤติกรรมแบบนี้ งานศพจะได้กลับมาเป็นบุญบริสุทธิ์

เรื่องที่ ๒ ประทับใจในทางลบ
 --------------------------------
 งานนี้ตั้งเก้าอี้ไว้ล้นศาลา คนนั่งเต็มจนต้องยืนก็มี (เจ้าภาพเป็นครู เกษียณหลายปีแล้ว มีลูกศิษย์มาก)

พอเริ่มการประชุมเพลิงศพ แขกทั้งหลายลุกขึ้นยืน ผมก็ได้ยินเสียงโครมครามมาจากท้ายๆ แถว
 เป็นเสียงคนงานของทางวัดลากเก้าอี้ เก็บเก้าอี้กันนะครับ
 เรียกว่า พอแขกลุกปุ๊บ ก็เก็บปั๊บ
 พูดให้เห็นภาพก็คือ แทบว่าจะดึงเก้าอี้ออกมาจากก้นคนนั่งกันเลยทีเดียว

ก็พอจะรู้เหตุผลอยู่ คืองานจะได้เสร็จไวๆ ปิดศาลาไวๆ คนงานจะได้กลับบ้านไวๆ
 การกระทำเช่นนี้ผมเคยเห็นมาบ้างแล้วบางวัด จึงไม่แปลกใจ
 แต่รู้สึกในทางไม่ดี

คำเก่าเขาเรียก “ม้วนเสื่อไล่แขก” หรืออะไรทำนองนี้ เคยถือกันว่าเป็นการกระทำที่เสียมารยาทอย่างยิ่ง

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่คนงานของทางวัดทำกันเอง ไม่เกี่ยวกับเจ้าภาพ แต่อาจเกี่ยวกับเจ้าของวัดที่ไม่มีความละเอียดอ่อนกับมารยาทอันดีที่มีมา

การเก็บเก้าอี้ไล่แขก เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากให้ช่วยกันแสดงความรังเกียจ
 และช่วยกันบอกว่า ที่ไหนทำอย่างนี้ ก็เลิกทำเสียเถิด
 ที่ไหนไม่เคยทำก็อย่าทำเลยนะครับ
 ได้ไม่เท่าเสีย

การเก็บกวาดศาลาจะเสร็จล่าช้าไปบ้างไม่ใช่เรื่องเสียหาย
 แต่ที่เสียหายอย่างยิ่งก็คือเป็นการทำลายวัฒนธรรมที่ดีของเจ้าของบ้านไปอีกอย่างหนึ่ง จนของดีๆ จะไม่เหลืออยู่แล้ว

การศึกษาก็ต่ำ
 วัฒนธรรมก็เตี้ย
 แล้วจะเหลือ เ... อะไรไปอวดชาวโลกเขา ?

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: ของจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 11:20:04 PM »
ความเป็นจริง ก็เป็นที่ทราบกันค่ะ งานศพ วัดมีรายได้ มีค่าใช้จ่าย ต้องจ้างคนมาทำ ครั้นพองานเลิก ก็ต้องเก็บกวาดกัน จะรีบกลับบ้าน เพราะว่ามืดค่ำแล้ว  ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับคนค่ะ คงไม่ได้เป็นทุกวัด ก็อาจมีบางอย่างที่ทำให้ไม่น่าประทับใจบ้าง ก็ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา ค่ะ

พรหมนิมิต

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 07:51:32 AM »
นมัสการมายังท่านมหาสุ ครับ เหตุที่ท่านประสบมา นี่คือเรื่องจริง ทุกงานศพ สิ่งที่เห็นอันดับแรกคือ พวงหรีด มาก่อนโดยมากจะเป็นของนักการเมือง ทั้งท้องถิ่นและระดับชาต ถ้าเจ้าภาพเชิญ สส.หรือ นายก อบต. นายกเทศบาลมาเป็นประธานประชุมเพลิงละก็ จะมาช้าสุดๆ ให้คนอื่นรอ เป็นความสุขของคนพวกนี้ ทางบ้านผมจะเผาศพกันที่เวลา สามโมงเย็น บางครั้งพวกท่านผู้มีเกียรติเหล่านี้ มาซะเกือบสี่โมงเย็นก็มี แขกก็ต้องรอกันจนเมื่อย มีการงานอื่นก็ไม่ต้องทำมันละแล้วพ่อเจ้าประคุณ บรรดา กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อบต.สท.สจ.ท่านผู้มีเกียรติอื่นๆที่เจ้าภาพเชิญมาก็พิรี้พิไรทอดผ้าฯกันอยู่นั่นแล้ว ค่านิยมแบบนี้ควรเลิกได้แล้ว และงานศพเป็นงานที่เกิดขึ้นกระทันหัน เจ้าภาพไม่จำเป็นต้องไปเชิญใครมาเผาศพ ช่วงนี้แหละเป็นช่วงวัดใจคนทั่วไปว่า ใครมีน้ำใจกับเรา(เจ้าภาพ)มั่ง เพราะงานศพนี่เป็นงานที่ ใครรู้ ใครมา ไม่จำเป็นต้องไปเชิญใคร..ขอบคุณท่านมหาสุมากนะครับที่เอาเรื่องถูกใจและเป็นเรื่องจริงมาบอกกล่าวกัน..

พีระ

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:38:26 PM »
ผมติดตามงานเขียนของท่านอาจารย์ทองย้อยมาทุกเรื่อง เห็นที่ไหนผมจะซื้อเก็บไว้หมดเลย
อีกท่านหนึ่งที่ชอบงานเขียนของท่าน คือ อ.แย้ม ประพัฒน์ทอง
ท่านเหล่านี้คือนักปราชญ์ที่แท้จริงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 12:40:25 PM โดย พีระ »

ชบาบาน

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 382
  • Thank You
  • -Given: 412
  • -Receive: 382
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 06:57:19 PM »
ทั้ง 2 เรื่องที่ท่านอาจารย์มหากรุณาเล่ามา ทำให้เห็นสัจจะธรรมหลายต่อหลายอย่างที่เกี่ยวข้องกับสันดานและกิเลศของมนุษย์  ขอบคุณท่านอาจารย์มหาขอรับกระผม