กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 3126 ครั้ง)

จารุ

• บุคคลทั่วไป
ขอความคิดเห็นครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 05:31:09 PM »
ผมรู้สึกว่าอยากให้มีห้องเพลงร้องแก้ลูกทุ่ง ครับ ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2013, 06:36:12 AM โดย จารุ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:58:57 PM »
1.เห็นด้วยครับคุณจารุ
    2.แต่แนวปฏิบัติจริงตอนนี้ ผมเสนอว่า...
          คุณจารุอาจเริ่มต้น ตั้งกระทู้ รวมเพลงร้องแก้ลูกทุ่ง ไว้ในห้องเพลงลูกทุ่ง
     แล้วถ้ามีเนื้อหาเยอะ แน่นสักจังหวะ
          ก็เสนอปักหมุดหัวข้อกระทู้ไว้เลยครับ...

เพราะถ้าต้องสร้างห้อง อาจต้องรอจังหวะที่น้องก็อด-ลูกชายคุณยุทธชาติว่างจากการเรียนจริงๆ
อะครับ...
                  :42 :42

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 06:12:11 AM »

ไม่มีห้องเฉพาะ แต่ได้ลงรวม ๆ ไปกับห้องเพลงลูกทุ่ง ตามที่คุณลือ กล่าวแล้ว ผมว่ามีก็หลายคู่แล้วด้วย
     ถ้าแยกก็จะดูง่ายขึ้น ผมเห็นด้วย ที่ผมชอบตั้งกระทู้ คือ นำเพลงมาหาเพลงร้องแก้ หรือไม่ก็ถามว่าเพลงแก้เพลงนี้ชื่อเพลงอะไร ก็บ่อย
     บางทีเพลงมี แต่ไม่ได้นำมาจับคู่ เยอะไปครับคุณจารุ เอาเป็นว่า ผมสนับสนุนข้อเสนอของท่านด้วยคน

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:28:17 AM »
...ผม..เห็นควร.....ด้วยครับ.......

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 09:04:50 AM »
         สำหรับผมมีความเห็นแตกต่างครับ

เราเล่นเวปเพลงเก่ากันมานาน เรื่องจับคู่เพลงแก้ก็เห็นมีมาหลายที่ ผมเป็นคนเริ่มแจกเพลงแก้ที่เวปสายฯ.. แล้วก็ยืดเยื้อมาจนหลายร้อยคู่  เรื่องการจัดให้เป็นหมวดหมู่นั้นแลดูดี แต่เชื่อไหมว่า ยังมีสมาชิกบางคน (เน้นคำว่า บางคน)ที่ยังเป็นประเภทเข้ามาดูซิว่าอะไรพอจะเก็บไปได้มั่ง ถ้ามีก็เก็บไป ไม่มีก็ออก วันหน้าก็เข้ามาใหม่ คนพวกนี้ไม่เคยสนใจว่าสังคมที่เราอยู่นี่เขาจะทำอะไรกัน มีความเคลื่อนไหวอะไรบ้าง เพราะฉนั้นก็อย่าอำนวยความสะดวกให้มากเกินไปเลยครับ ให้เขามานั่งอ่านกระทู้ดูบ้างว่าสิ่งที่เขาต้องการนั้นอยู่ตรงไหน เผื่อว่าจะได้เห็นสิ่งอื่นๆ บ้าง แล้วอย่างที่คุณจารุแจกอยู่นี่ผมไม่อยากให้แจกยกเข่งอย่างนั้น กระทู้หนึ่งสักเพลงสองเพลงก็พอแล้ว อย่าแจกยกชุด อย่าลงภาพปกประเภทที่ว่าเอาไปปรินท์แล้วเก็บลงแผ่นซีดีเป็นเพลงชุดได้เลย (กรณีนี้เราเคยถูกเตือนมาจากแม่ไม้เพลงไทย เขาบอกกับเราแจกเพลงไม่ว่า อย่าแจกเป็นชุดพร้อมภาพปก) สรุปว่า จะแจกเพลงแก็ก็แจกทีละคู่ ใส่หมายเลขไว้เผื่อว่าคนอื่นอยา่กจะมาเล่นด้วยนะครับ แจกในห้องเพลงลูกทุ่งทั่วไปนี่แหละ

ขอบคุณคุณจารุที่หวังดี อยากแจกเพลงที่มีอยู่ให้เพื่อนสมาชิก แต่ผมขอว่าให้ชลอสักหน่อยครับ ค่อยๆ แจกไปไม่้ต้องมากมายนัก ยังมีเวลาแจกอีกเยอะครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง