กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ดำกับแดง  (อ่าน 2878 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
ดำกับแดง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 06:32:00 PM »

ดำกับแดงเป็นเพื่อนกัน ชอบสะสมพระเครื่องเป็นชีวิต จิตใจ วันนี้เข้าไปทำบุญที่วัดแห่งหนึ่ง ในจังหวัด อยุธยา แล้วเลยถือโอกาส เข้าไปกราบนมัสการ หลวงตานันท์ ที่คุ้นเคยกัน เพื่อขอพระ
ดำ:              หลวงตาครับ ผมดำลูกศิษย์ท่านครับ
                  วันนี้ดำ มาขอพระหนึ่งองค์ครับ
หลวงตานันท์: ได้ซิ เอ๊า...เอาไป นี่เหรียญรุ่นแรกนะ เก็บเอาไว้ให้ดี
ดำ:              หลวงตาครับให้ แดงขอ ได้มั๊ยครับ
หลวงตานันท์:  เอ่อ...โยม... แดงขอ คงไม่ได้หรอก
ดำ:               อ้าว...ทำไมหล่ะครับ หลวงตา
หลวงตานันท์:  ถ้า แดงขอ มันก็อาบัติน่ะซิ..โยม......
(อาบัติ แปลว่าการละเมิดวินัยสงฆ์)

ขอขอบคุณ ภาพและเรื่อง จาก หนังสือ ทะลึ่งฉบับพิเศษ โดย แคะ ท่าซวย