กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านกลางสวนป่า  (อ่าน 4712 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
บ้านกลางสวนป่า
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:03:44 PM »
บ้านกลางสวนในปัจจุบัน

...ก่อนที่จะนำเสนอเรื่องนี้ได้ ไตร่ตรองพร้อมทั้งปรึกษา ผู้เกี่ยวข้องในบ้านนี้แล้ว ว่าเหมาะสมหรือไม่ เพราะเดี๋ยว บางท่านอาจจะเข้าใจว่าเป็นการ โชว์ออฟ หรือ อวดอ้าง แต่มีมติว่า ลงได้ เพราะที่ลงนั้น ต้องการให้เห็นถึงการใช้ชีวิต แบบพอเพียง และอนุรักษ์พืชพันธ์พื้นเมือง ที่ไม่ใช่ พืชเศษฐกิจเอาไว้ ไม่ให้สูญพันธ์ และที่สำคัญ คือผ่านการอบรมการบีบอัดภาพ จากครูลือ มาหมาดๆ เลย อยากลองวิชา....ขอเชิญเข้าสู่บ้านกลางสวนกันได้ครับ
.......หลังจากที่ได้ ทำงานที่องค์การโทรศัพท์ มา 25 ปีเพื่อสร้างฐานะ และส่งเสียลูกๆได้เรียนจบแล้ว ก็ลาออกก่อนเกษียณ เข้ามาสร้าง บ้าน ทำสวน ใช้ชีวิตแบบพอเพียงที่นี่

ทางเข้าบ้าน
รูปถ่ายบ้านเมื่อสร้างเสร็จใหม่ๆ(13 ปีผ่านมา)
บ้านในหลายมุมมอง

เป็นบ้านทรงไทย ผสม ภาคกลางกับภาคใต้
ใต้ถุนสูง

ประตูบันได

เรือนชานรับแขก

ภายในบ้าน

ที่นั่งรับแขก

ประตูบ้าน

บันไดขึ้นเรือนชั้นบน

พื้นชานแล่น ทำจากไม้หว้า ไม้ตำเสา

พื้นไม้หลาวชะโอน ที่นอนเล่นกลางวัน และรับแขก
ฝาห้องนอนด้านในกั้นกับเปลือกต้นมะพร้าว ในกล่อง คือแผ่นเสียง เหลือจากปลวก

โต๊ะกินข้าว ไม้เหลือจากทำบ้าน

หลอดไฟ ตะเกียงเจ้าพายุ

โต๊ะตั้งคอม ทำจากไม้ตำเสาเหลือ(ไม่มีขายในท้องตลาด)
ทุกบาทคุ้มค่า ด้วยธานินทร์ วิทยุเครื่องแรกที่มีในชีวิต 37 ปี มาแล้ว ยังใช้ได้ดีอยู่
เมื่อยาม อ่อนล้า ทดและท้อ มีปัญหาหมดกำลังใจ ภาพนี้คือพลังใจอันยิ่งใหญ่
ผมรบกวนสายตาพวกท่านมามากแล้วครับ ขอหยุดการนำเที่ยวบ้านสวนแค่นี้ก่อนนะครับ วันต่อไปจะขอนำชม ต้นไม้รอบๆบริเวณบ้าน......
...ขอย้ำเน้นนะครับ ว่า ที่ทำลงไปเพื่อ นำเที่ยวให้เห็นสภาพชีวิต บ้านนอก ที่มีเพียงบ้านไม้ ท่ามกลางแมกไม้ สรรพสิ่งที่มี ก็ใช่จะมีราคาค่างวดอะไร เพียงแต่อยากทบทวนบทเรียนที่ครูลือ สั่งสอน ให้แน่นแฟ้น ยิ่งขึ้น..ต้องขออภัยหาก สร้างความไม่สบอารมณ์ให้ หลายๆท่าน

ขอบคุณ ครูลือ ที่สอนการบีบอัดภาพ และการวางภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:27:44 PM โดย ลุงชัยนรา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22143
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22143
Re: บ้านกลางสวนป่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:23:42 AM »
เหนื่่อยตอนถูนี่แหละลุง

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 09:14:20 AM »
...ขอบคุณครับลุง ที่คอมเม้นท์เข้ามา....ในบ้านนี่ ผมใช้คำพูดเพียงคำเดียว งานทุกอย่าง ทำกับข้าว ล้างรถ ถูบ้าน ขัดห้องน้ำ ต้องเรียบร้อย สะอาดเอี่ยม..ไม่ใช่ว่าใช้อำนาจ ในฐานะผู้นำในครอบครัว แต่ต้องทำ และพูดให้เด็ดขาดไปเลย คำเดียวสั้นๆแต่.. มีความหมาย..ก็" ครัีบ" นั่นไง....ขวัญใจของพี่... เมียใช้แล้วรีบรับคำและทำทันที  ปัญหาจะไม่มี อวัยวะ ส่วนต่างๆจะไม่สึกหรอ.....5 5 5 5 5 (ลุงลองใช้มั่งยัง)

ป.ล. เหตุการณ์แบบนี้ ไม่ใช่ว่า ผมกลัวเมียนะครับ เพียงแต่...เมียไม่กลัวผมต่างหาก..แฮ่...แฮ่...แฮ่....

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 02:01:18 PM »
พอตอบ pm พี่ชัยเสร็จ...
      ก็เข้ามาห้องสันทนาการ   ก็เพิ่งได้เจอกระทู้นี้ทันที....

1. บ้านสวย ร่มรื่น กว้างขวาง และน่าอยู่มากๆ ครับพี่ชัย
        .... ชอบทางเข้าบ้านจังครับ  มีต้นมะพร้าวเยอะ.....
         บรรยากาศเหมือน มศว บางแสน สมัยโน้น -ที่ผมไปเรียนเลยครับ
2. ผมชุบ(จอง)วิทยุธานินทร์ ก่อนนะ
3. เย้...ที่โต๊ะเล่นคอม มีขวดยาหม่องเหมือนผมเลย...555

:52 :52 :52 ชอบมากครับ....

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 06:38:08 PM »
บ้านกลางสวนร่มรื่น ด้วยต้นไม้เนื้อที่คงกว้างมาก ไม่ทราบว่ากลางคืนยุงหรือแมลงต่าง ๆ มากตามด้วยมั้ยคะ    และมองจากภาพ มืด ๆ แถมมีตะเกียงเจ้าพายุด้วย  ของเก่าหายากซะด้วย  อย่างนี้ก็มีความสุขได้แล้วค่ะคุณลุงชัย กับบ้านสวนค่ะ

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:54:05 PM »
ขอบคุณครับน้องนา...ยุงก็พอมีบ้างครับ แต่เราก็มีโลชั่นกันยุง ทำเองจากตะไคร้หอม และมี กาบมะพร้าว ไว้จุดไล่ยุง ตอนหัวค่ำ เวลานอนก็ใช้มุง แบบโบราณ ครับ ของเก่าก็พอมี เอาไว้ตอนต่อไป จะนำเที่ยว รอบๆสวน และเอาของเก่า ที่ไม่ได้ ซื้อหา เพียงแต่ เราใช้มาเมื่อก่อน ตอนนี้เก็บไว้นานเลยเก่า หลายชิ้นอยู่ คอยติดตามนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:10:24 AM โดย ลุงชัยนรา »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:45:03 AM »
"  ....เอาไว้ตอนต่อไป จะนำเที่ยว รอบๆสวน
         และเอาของเก่า ที่ไม่ได้ ซื้อหา เพียงแต่ เราใช้มาเมื่อก่อน
                 ตอนนี้เก็บไว้นานเลยเก่า หลายชิ้นอยู่ คอยติดตามนะครับ "

ตั้งหน้าตั้งตา รอชมเลยละครับ...

:55      :55

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 03:39:56 AM »
บรรยากาศแบบนี้ บ้านในฝันของผมเลย... :52

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 07:50:41 AM »
.....ขอบคุณครับ ท่านดาวเรือง กว่าจะถึง.....วันนี้...ก็สร้างฝันอยู่นานกว่าจะเป็นจริง..เรียกว่าอาบเหงื่อต่างน้ำ...ทีเดียวและ...ตั้งใจ..ไว้ว่าก่อนเกษียณ..จะสร้างบ้านไทย กับไม้ล้วนๆ..และไม้ทั้งหมด ก็เลื่อยเอาในสวน..ไม่ได้ซื้อแม้แต่แผ่นเดียว..เป็นไม้ที่ไม่มีราคาในท้องตลาด...แต่...เป็นไม้พื้นถิ่น..ที่มีมานานแล้วในสวน เช่น ต้นตำเสา(กันเกรา) ต้นหว้า ต้นกระท้อนพื้นเมือง ต้นก่อหมู(ต้นเกาลัดไทย) ต้นหลาวชะโอน ต้นชะเมา...เศษไม้ที่เหลือ จาก สร้างบ้านก็นำมาเป็น เครื่องใช้ไม้สอย ที่จำเป็นหลายๆ อย่าง.....ค่าใช้จ่าย ก็ไม่มาก จ้างแบบ ขอแรงญาติๆ เพื่อนๆ มาช่วยกัน..เงินหมดไม่เท่าไหร่ แต่หมดหวาก(น้ำตาลเมา) ไปหลายไห กับแกล้ม อีกจำนวนหนึ่ง......นี่คือวิมานคนยาก ครับท่าน...

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 08:37:50 AM »
เพื่อนครูรุ่นพี่ ที่แม่ริม ก็ซื้อต้นกันเกรา(ตำเสา) มาปลูกไว้ต้นนึง อย่างภาคภูมิใจครับ...
              ....กำลังหัดโต
       ยิ่งได้ฟังผมเล่า ว่าตอนผมยังอยู่ปัตตานี
         ผมได้เห็นต้นตำเสา ต้นโตเต็มที่ ใหญ่ๆ สูงๆ ...ที่ข้างสนามฟุตบอลของโรงเรียน
                 ที่ผิวเปลือกของลำต้น มีรอยแตก(scars) เต็มไปหมด
           และมีพวงช่อดอก สวย  ส่งกลิ่นหอมฟุ้ง....
                 พี่เขา ก็ยิ่งรัก และหวงต้นกันเกรามากๆ ....

ผมไปเที่ยวบ้านทีไร ชวนดูพัฒนาการการเติบโตของมันทุกทีครับ
        บ้านรุ่นพี่ท่านนี้ ที่ทางกว้างขวางพอควร
            จะสะสมไม้สัก ไม้เนื้อแข็งต่างๆ เยอะมากๆครับ....
                หมดเงินซื้อ  ไม่รู้จะเท่าไหร่....พี่เขาชอบไม้แก่ ท่อนยักษ์ๆ
                       บางอัน ราคากว่าครึ่งหมื่น..

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 06:59:41 PM »
สร้างบ้านได้น่าอยู่ครับลุงชัย ผมก็คิดจะสร้างสักหลังสไตล์เรือนภาคใต้(ถ้ามีเงินพอ) โดยใช้ไม้ธรรมดาในพื้นที่ดีมากครับ ไม้มะพร้าวและไม้หมากปูฟากก็น่าลองนะครับ

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 10:20:36 PM »
ผมดีใจครับ..ที่ท่านเผ่าฯ กลับมาแล้ว..ผมทราบ ว่าภารกิจ ล้นมือ จึงห่างหายหายกันไป .....