กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เสร็จกู  (อ่าน 3604 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
เสร็จกู
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:18:28 AM »

ณ ฟาร์มไก่ แห่งหนึ่งมีแม่ไก่สาว 25 ตัว ไก่ตัวผู้แก่ๆ 1 ตัว เจ้าของฟาร์มจึงตัดสินใจซื้อไก่หนุ่มเพิ่มอีก 1 ตัว เมื่อได้มาแล้วจึงนำไปปล่อยในเล้า

ไก่แก่ : ยินดีต้อนรับพ่อหนุ่ม ต่อไปเราจะทำงานร่วมกัน

ไก่หนุ่ม : เฮ้ย ! ลุงแก่แล้ว พักเถอะ ทั้งเล้าเนี่ยผมตัวเดียวก็พอ

ไก่แก่ : งั้นแบ่งให้ข้า สักตัวเถอะ

ไก่หนุ่ม : ไม่ได้หรอกลุง แบ่งไม่ได้

ไก่แก่ : เอางี้พ่อหนุ่ม เรามาวิ่งแข่งกัน 50 เมตร เองต่อให้ข้า 10 เมตร ถ้าเองชนะ เอาไก่สาวๆไปหมดเลย แต่ถ้าเองแพ้ เองต้องแบ่งให้ข้า 1 ตัว ตกลงไหม?

ไก่หนุ่ม: ตกลงลุง ว่าแต่ต่อ 10 เมตร มันน้อยไปป่าว ลุง 555

เมื่อเริ่มแข่งขัน ในขณะที่ไก่หนุ่ม กำลังวิ่งไล่กวดไก่แก่แบบกระชั้นชิด จวนที่จะถึงตัวไก่แก่

"ปั้ง" สิ้นเสียงปืน พร้อมลมหายใจสุดท้ายของไก่หนุ่ม เจ้าของฟาร์มลดปืนลงพร้อมบ่นแบบหัวเสียว่า "เป็นห่าอะไรกับชีวิตกูเนี่ยะ ซื้อไก่หนุ่มๆมากี่ตัว ทุกตัวแม่งเป็น "เกย์หมด" มาถึงก็ไล่ปี้ตัวผู้อย่างเดียวเลย ไก่สาวๆมีเป็นสิบไม่สน

ไก่แก่ : เสร็จกู ไอ้พวกไก่อ่อนสอนขัน 5 5 5 5 5

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "อย่าดูถูกผู้อาวุโสที่มากด้วยประสบการณ์ จงเรียนรู้จากท่าน เก็บเกี่ยวความรู้และประสบการณ์ไว้ให้มาก เพื่อชัยชนะ และความสำเร็จของเราในวันหน้า"

พีระ

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
Re: เสร็จกู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 01:03:06 PM »
เดาได้ว่าเรื่องนี้ คนแก่เขียน อิอิ  :90

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: เสร็จกู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 04:25:46 PM »
นิทานนี้จะหมายถึงไก่แก่ แม่ปลาช่อนด้วยป่าว ..... เรื่องนี้ให้คติดีค่ะ แต่อาจไม่รวมทั้งหมดค่ะ  ขอบคุณค่ะ