กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนสมาชิกครับ... มาเอารูปจากกูเกิ้ล ประกอบกระทู้กันดีกว่าครับ....ง่ายมาก  (อ่าน 5794 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                             ผมจะกระซิบบอกเป็นข้อๆ...ไม่เกิน 100 ข้อครับ
                                    5555555.. :49

ตัวอย่างกระทู้

ศรคีรี ศรีประจวบ
                 ศรคีรี ศรีประจวบ เป็นนักร้องในหัวใจ อมตะ ไม่มีวันตาย

(ขอขอบคุณเจ้าของภาพ)

คำอธิบาย

1. เข้าห้อง / คลิก "เริ่มหัวข้อใหม่"/ พิมพ์เรื่ิอง จนเสร็จ /....ที่นี้ อยากได้รูปมาวางละ...

2. ก็ กดเครื่องหมายขีด(-) ในกรอบสี่เหลี่ยมแรก ที่มุมขวาบนสุดของจอคอม.... เพื่อซ่อนหน้านี้

3. แล้วหน้าจอ ก็จะเป็นเหมือนอย่างเดิม/ ให้คลิก เปิดกูเกิ้ลใหม่/ พิมพ์คำว่า ศรคีรี ลงในช่อง
    แล้วคลิกที่คำว่า images (หรือ ค้นรูป -ค้นภาพ)
           ( ที่ต้องบอกว่า "หรือ"...  เพราะคอมของพวกเรา หน้าตาไม่เหมือนกันครับ บางท่านเป็นภาษาอังกฤษ บางท่านเป็นภาษาไทย)
       ที่นี้ รูปศรคีรี จะออกมาเต็มหน้าจอ...แต่ ถ้ายังไม่ออก ให้ท่านกด enter ครับ

4.ให้เลือกรูปศรคีรีที่ท่านพอใจ โดยคลิกขวาที่รูป ก่อน
       แล้วตามด้วย คลิกซ้ายที่ "copy image location" หรือ "สำเนาที่ตั้ง-ที่อยู่ของรูปภาพ"
   (ประมาณนี้ครับ..  ที่ว่าประมาณนี้ เพราะคอมแต่ละเบราเซอร์ แปลเป็นคำภาษาไทยไม่เหมือนกัน...
         ก็ ขอให้ท่าน ยึดคำว่า ที่ตั้ง(location)ของรูป เป็นหลัก)

5. คลิกซ้ายที่"เริ่มหัวข้อใหม่" ที่ขอบล่างของจอคอม...หน้ากระทู้ของท่าน ก็จะกลับมาแทนที่

6. เอาเม้าส์ มาคลิกซ้าย ณ ตำแหน่งที่ท่านอยากวางรูป
     แล้วเลื่อนเม้าส์ ผ่านแถวตัวอีโม ขึ้นไป....
        บนหัวตัวการ์ตูนที่ถือป้าย welcome ..จะเห็นว่า มีกรอบสี่เหลี่ยมเล็กๆ เรียงราย
    เลือกคลิกซ้ายที่ อันที่2 (ถัดจากอันแรกที่เป็นรูปดอกไม้)
       จะปรากฎเป็น ตัวรับวางรหัสที่ตั้งของรูปที่ท่านจะวาง มีกะพริบๆ...ให้คลิกขวาที่เส้นกะพริบ
      แล้วคลิกซ้ายที่ paste หรือ วาง ครับ

7. รหัสที่ตั้งของรูป จะเข้าไปแทรก....
      ถ้าไม่ยาวมากเกินไป รูปจะออกมาแน่นอน
        ท่านลองคลิก "แสดงตัวอย่าง" ดูก่อน ก็ได้ครับ...

ก็จะได้กระทู้ ที่มีภาพประกอบ สวยงาม...ซึ่ง จะทำกี่รูปก็ได้
       (อย่าลืมพิมพ์ "ขอบคุณเจ้าของภาพ" ด้วยนะครับ)

:52  :52

แต่ถ้า รหัสที่เข้าแทรก ออกมา ยาวเหมือนขบวนรถไฟ...จะเกินกำลังรับ ของหน้ากระทู้ครับ...รูปไม่ออกมาแน่
     ให้ท่านปาดครอบทึบที่รหัสนั้น  ไล่เลื่อนไป ให้คลุมทั้งหมด (เยอะมาก หลายบรรทัด แต่ก็มีที่สิ้นสุดครับ)
           แล้วกด delete ทิ้งทั้งหมด ...
             แล้ว คลิกซ้าย ที่ "ศรคีรี" ข้างล่างของจอคอม...หน้าที่เป็นรูปศรคีรี จะกลับมาแทนที่
    ท่านก็เลือกรูปใหม่ (ซึ่งส่วนมากจะรหัสจะไม่ยาวมากเกินไป)....
          และ ทำตามข้อ 4./5./6. และ 7. อีกที

ขอให้สนุก และสุขเล็กๆ กับสิ่งนี้ครับ

:52  :52  :52  :52

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 10:43:02 AM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13548
  • -Receive: 22120
ผมเข้าไปแล้ว ได้รูปนี้มา ทำไงดีครับครู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2013, 06:05:41 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ยายน้อยค่ะ

• รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1085
  • Thank You
  • -Given: 1486
  • -Receive: 1085
โห ลุงไปหาดูไรคะน่ะ.. :09 :54

ลือ

• Thank You

โดะ
         ............ :32

(โดะ เป็นภาษาเหนือ แปลว่า แน๊ะ-ดูดิ๊..อิ อิ)

ยูโกะ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 410
  • Thank You
  • -Given: 532
  • -Receive: 410
น้องตุ้ม ที่เคยเป็นนักมวยป่าวเนี่ยะ ไปทำภูเขาตั้งแต่เมืี่อไหร่

บทเพลงที่ดี  คือสมบัติของแผ่นดิน

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
ลุงสมภพไปกด google คำว่าอะไร
จะได้...เอ้อ...ไม่ไปกด

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
ส่วน โดะ (โด๊ะ) ภาษาใต้ แปลว่า นั่ง,อยู่ ครับครูลือ...อิอิอิ

ลือ

• Thank You
  " ฮอฆ์-ฮอห์...
          เชิญคุณเผ่าพงษ์ มาฆีฮ์โด๊ะสินิง แห..."
                                55555....
     เมื่อก่อน ตอนเด็ก อยู่น้ำดำ พูดคล่องครับ ตอนนี้ลืมหมด เสียดายมาก
                    แต่พ่อ แม่ และพี่ๆทุกคน พูดได้ครับ....

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
ผมเข้าไป ก็เจอเหมือนกับลุงภพน่ะครับ 555

ลือ

• Thank You
น้องตุ้ม ที่เคยเป็นนักมวยป่าวเนี่ยะ ไปทำภูเขาตั้งแต่เมืี่อไหร่

1.  "พี่ยูโกะ ถามถึงน้องตุ้มเหรอคะ?
                 ....น้องตุ้มอยู่นี่ค่า 
               บ่องตง...รูปบน ไม่ใช่ตุ้มนะค้า...
                            ...คริ คริ "

5555555555

(ขอบคุณเจ้าของภาพ/และเว็บรับฝากรูป ohozaa)

2. ภาพประกอบน้องตุ้มนี้ ...
       จากหน้าค้นหารูปในกูเกิ้ล ภาพจะมีรหัสทำเลที่ตั้งของรูป (หรือ image location) ที่ยาวมากๆ
          -ไม่สามารถใช้วิธีวางรูป แบบข้างต้นได้ครับ  ต้องลบทิ้งหมด
          -ผมจึงต้องใช้วิธี ดาวน์โหลดภาพจากกูเกิ้ล ....แล้วอัพโหลดภาพใหม่
                 ผ่านกระบวนวิธี ของเว็บรับฝากรูปครับ
          -ซึ่งวิธีนี้ ท่านคงจะได้อ่านคำแนะนำกันอีกที...ถ้าสนใจ นะครับ
      ( อย่างผมเอง... ก็ได้รับความรู้ เรื่องการฝากรูปผ่านเว็บรับฝาก จากคำแนะนำของ คุณมหา และคุณยูโกะ มาครับ)
                    :52  :52

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
                   ลุงชัย ก็ได้รับความรู้ จากคณาจารย์ หลายท่าน
1.อ.ท่านมหา(เฉยๆ)
2.อ.ชาติบรรลือ กุลโชติ
3.อ.จรีพร กรดนิยมชัย
4. อ. ชญาดา(คนสวย เห็นลุงธงว่า)
และจะขอเรียนรู้ จากทุกๆท่านอีกครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
" ฮอฆ์-ฮอห์...
          เชิญคุณเผ่าพงษ์ มาฆีฮ์โด๊ะสินิง แห..."
                                55555....
  "ตรีมอ กาเซะฮ แบลือ, อามอ ตะเดาะฮ ดูวิ...,
 ดูโด๊ะ รูเมาะฮ กีตอ (ดีหวา)"   5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 01:35:37 PM โดย เผ่าพงษ์ ปัตตานี »

ลือ

• Thank You
   1.ที่จริง ผมลืมหมดเลยครับ...พูดไม่ได้ ปัจจุบัน ต้องอาศัยค้นในกูเกิ้ลเอา
  เช่นพิมพ์ว่า     
          "รูเมาะ มลายู แปลว่า"
      กด เอนเทอ ...ก็จะได้ลิ้งค์กระทู้ ประมาณนี้ครับ
    http://info.muslimthaipost.com/main/index.php?page=sub&category=26&id=17178

2.อย่างที่คณเผ่าพงษ์ตอบกลับมา..
        ผมก็เข้าใจว่า
     "ขอบคุณครับ คุณลือ ...แต่ผมไม่มีกะตังค์ ขอนั่งที่บ้านดีกว่า"
                   อิ อิ...
   แต่พี่สาวผม (ตอนนี้ 66)....พูดเก่ง เคยเขียนหนังสือยาวีด้วย นิดหน่อย
          ตอนวัยรุ่น แต่งตัวสวย ขึ้นรถสองแถวจากบ่อทอง จะไปทำงาน ณ ที่ว่าการ อ.หนองจิก (ตุยง)...
      เด็กรถ(ลูกน้องรถ)2 คน..ที่ยืนเกาะท้ายรถ คุยนินทาพี่สาวผมเป็นภาษามลายูว่า
      เออเนาะ.... แต่งตัวยังงี้ สงสัยจะไปหาแฟนแน่....ฯลฯ...
              แล้วหัวเราะชอบใจกัน
          พี่สาวผมฉุนมาก...เลยหันไปพูดดังๆ กับแม่ค้าที่นั่งติดท้ายรถว่า
     "กานิ-กานิ แกเซาะมาฆีฮ์โด๊ะสินิง แอ๊ะ....ตรงนั้น(ผมจำศัพท์คำว่า"ตรงนั้น"ไม่ได้ครับ) ปานะ...."
           (= พี่ๆ ขยับมานั่งตรงนี้สิคะ ตรงนั้นมันร้อน)...
         เด็กรถทั้ง 2 คน ร้อง อ๋าห์ห์ห์ห์....(= ตายละข้าเอ๋ย เขาฟังรู้เรื่อง แล้วพูดได้ด้วย )
            ....จากนั้น ก็เอาแต่หลบหน้าพี่สาวผม ตลอดเส้นทาง
                                         :72  ................

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
 แจกันและน้ำเป็นที่รวมของ ความสวยสด งดงาม ของดอกไม้ต่างสีสันและพันธ์พืช ฉันใด เช่นเดียวกัน ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ก็เป็นที่อยู่ ร่วมกันของคน หลากหลายภาษา หลากหลายวัฒนธรรม ประเพณีและศาสนา แต่ก็อยู่ร่วมกันมาได้เป็นเวลาช้านาน ด้วยความปรองดอง และสามัคคีเพราะ

ความแตกต่าง สร้างความหลากหลาย แต่ความแตกแยก สร้างความแหลกสลาย..ฉันนี้.แล....