สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ลำนำกลอนบทเพลงลูกทุ่ง-ลูกกรุงแสนรัก

(1/21) > >>

ลือ:
                ลำนำเพลงรัก ลูกทุ่ง-ลูกกรุง

" นักเลงกลอน นอนเปล่า ....อาจเหงาจิต
         วานลิขิต กรีดอารมณ์ ประสมศิลป์
            กลั่นถ้อยพจน์ รจนา มายลยิน
                สร้างชีวิน แด่เพลงรัก สลักทรวง

นักเลงกลอน อย่านอนเปล่า ....เข้ามาเถิด
                              มาชูเชิด  ภาษาไทย ให้โชติช่วง
                           ใคร่เรียงรส ร้อยวจี ที่ทั้งปวง
                       มิห้ามหวง หากยินดี และปรีดา "

สวัสดีครับ
    เพื่อนสมาชิกบ้านเพลงไทยที่เคารพทุกท่าน
             ลำนำเพลง ที่ทุกท่านได้ร่วมกันรังสรรค์บทกลอนประกอบบทเพลงลูกทุ่ง-ลูกกรุงที่แสนรัก ได้กลายเป็นความหลังที่น่าเสียดาย
...สูญหายไปกับมรสุมเว็บล่ม เมื่อไม่นานมานี้ เช่นเดียวกับสถานการณ์ของสาระข้อมูลอื่นๆ ทั้งบ้าน
             ไม่เป็นไรนะครับ ในเมื่ออารมณ์แห่งวรรณศิลป์  ยังมีเต็มเปี่ยมอยู่ในใจของทุกท่าน เราก็จะขอไว้อาลัยกับบทวรรณกรรมเหล่านั้น กันแต่พอคลายเศร้า...

เพราะบัดนี้  เวที"ลำนำเพลงรัก"  ก็ได้กลับมาอีกครั้งแล้วครับ...
    ขอน้อมต้อนรับทุกท่าน และขอเชื้อเชิญมาร่วมกัน ฝากบทกลอน"ลำนำเพลงรัก" ประกอบเพลง ทั้งลูกทุ่ง หรือลูกกรุงที่ท่านชื่นชอบ ไว้ ณ ที่นี้
                โดยเราจะร่วมวางบทลำนำ ไล่เรียง ต่อๆกันไป
                      .....อย่างไม่มีวันจบ นะครับ

เชิญท่านแรก เจิมกระทู้ได้เลยครับ.....

สมพร เกาะยอ:
      เมื่ออยากดัง ทำยังไง  ดังได้ครับ
ไปขอรับ    ความดังมี       ที่ไหนได้
จึงต้องหงอย  อย่างลอยลม  ผมจนใจ
เที่ยวเดินไป  ทั่วแดนดน    คนอยากดัง
    จะร้องเพลง แต่งเองก็   ขอคนหนุน
หานายทุน    ก็ไม่มี         ที่จะหวัง
ได้แต่ครวญ   ชวนมิตรเพลง เกรงใจจัง
เพราะอยากดัง  ครับน้องพี่  ช่วยทีเอย

http://www.mediafire.com/?aaac1u1a6706yk0

เพลง อยากดังจังเลย  เสียงของ ศักดิ์ เสาวรีย์  ครับท่านลือ
   ไม่ซ่อนลิ้งค์ เพราะหาไม่เจออีกแล้วครับ

ลือ:
 :11....
    ขอบพระคุณสุดซึ้งในน้ำจิตน้ำใจ
      ที่ท่านให้เกียรติ มาเปิด ตัดริบบิ้น ยกช่อฟ้า ในการก่อกระทู้ลำนำเพลงกันใหม่ครับ คุณสมพร เกาะยอ
         ขอให้มีความสุข ความเจริญ.... สมพรชื่อ นะครับ
      บทกลอน ทั้งตรง และโดน  เข้าที่ใจเลยครับ
                 :90

สมภพ:
 :52 :52  พี่สมพรมายกช่อฟ้าให้แล้ว ว่างๆ ผมจะดอดมาขุดลูกนิมิต  :58 :58

ลุงชัยนรา:
      มีคน ยกช่อฟ้า ฝังลูกนิมิต... ผมจะขอไปขุด ก่อนนะ ขุดอารมณ์ผสมสี ขุดวจี ผสมความหลัง แล้วจะมานั่ง เรียงร้อยให้(อ่าน)ฟังกันครับ...รอ..ซักครู่...หากขุดใหม่ไม่เจอ เอาของเก่ามาขาย..แม้ราคา ถูกกว่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version