กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ลำนำกลอนบทเพลงลูกทุ่ง-ลูกกรุงแสนรัก  (อ่าน 42688 ครั้ง)

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: ลำนำกลอนบทเพลงลูกทุ่ง-ลูกกรุงแสนรัก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 06:18:06 PM »
    ลุงชัย เป็นยอดนักกลอนตัวจริงเลยครับ แต่งได้เรื่องราวเข้าอารมณ์ทุกเพลง ครูลือก็โต้กลอนได้หรอยเหมือนกัน ทำให้นึกถึงศาลาคนเศร้าในอดีตครับ ส่วนผมพยายามยังไงก็ติดกลอนประตูทุกที แต่ชอบอ่านที่คนเก่งๆเขาแต่งให้อ่านกันน่ะครับ ชอบมาก บางบทกลอนเอาไปใส่ทำนองเพลงได้อีกเพลงเลยนะครับ
    ตอนอยู่ชั้น ม.ศ.2 รร.มหาฯ วิชาภาษาไทย ครูให้แต่งกลอนแปดส่งครูคนละบทหรือมากกว่าก็ได้ ผมกับเพื่อน(ตอนนี้มันเป็นครูอยู่แถวจะนะ) นั่งคู่กันคิดกลอนกันจนหัวจะแตก เลยเอาเรื่ิองราวใกล้ตัวของเรามาแต่งกันดูได้ดังนี้ครับ
    "ณ แดนดินถิ่นสงขลาช่างน่าเที่ยว  เป็นที่เยี่ยวของฝรั่งกระมังหนา..."
    พอส่งเสร็จครูสาวใหญ่เรียกไปยำเละทั้งคู่ ความจริงกลอนมันบังคับพาไปโดยไม่ได้ตั้งใจ นักกลอนหน้าใหม่อย่างเราไปไม่ถูกเลยออกมุมแดง  จึงงัดเอาพฤติกรรมฝรั่งมังค่าที่ชอบซำเหมามาเที่ยวสงขลาให้เด็กนักเรียนพวกเราเป็นไกด์ผีพาเดินเที่ยวมั่วๆสมัยนั้น ขอบคุณท่านนักกลอนบ้านเพลงไทยทั้งสองครับ
    ฝากลุงชัยกับครูลือช่วยสานต่อกลอนที่ค้างคาให้ผมด้วยครับ ว่าจะนำเที่ยวหาดสมิหราเสียหน่อยก็เลยไปไม่รอดจอดไม่ต้องแจวครับ

อาคม ดอนเมือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
Re: ลำนำกลอนบทเพลงลูกทุ่ง-ลูกกรุงแสนรัก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 07:36:42 PM »

พูดเรื่องวัย  ใจคอ  มันห่อเหี่ยว        เผลอแป๊บเดียว เลี้ยวไปแก่ สุดแก้ไข
       เห็นสาวสาว เค้าเดินดุ่ม มันกลุ้มใจ           อยากชิดใกล้ แต่ไม่กล้า มันน่าอาย
       ได้แต่แอบ  แอบมอง  น้องวัยอ่อน           ใจรอนรอน อ่อนระทวย ด้วยใจหาย
        หากเกิดใหม่ ได้สามสิบ จะรีบตาย           แต่สุดท้าย  ได้แต่คิด จิต..ระทม

:72
  อิ อิ อิ สนุกๆนะครับ ทีแรกตั้งใจจะเขียนลำนำเพลงรักหวานๆเพื่อเอามาประกอบ
เพลงแอบมอง ของ ก้าน แก้วสุพรรณ ซักกะหน่อย แต่สุดท้ายกลอนประตูก็ทำได้แค่
นี้ ผิดพลาดประการใดก็ตัวใครตัวมัน เอ๊ย ! ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะคร้าบ..

<a href="http://www.youtube.com/v/kPa2rcv4GyQ?" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/kPa2rcv4GyQ?</a>

เครดิตเพลง คุณคนธรรพ์ สวรรค์เสียงเพลง จากยูทูป นะครับ

• Thank You
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:27:31 PM »
     ท่านอาคม ก็มีคารมกลอนไร้กาจคนหนึ่งนะครับ ผมติดตามอ่านมาหลายยกแล้วนับว่าเป็นกลอนกระแซะได้คันๆดีมากครับ กลอนลุงชัยกับครูลือ ออกแนวหวานปนเศร้าแบบลูกกรุงและลูกทุ่งหวานๆเทียบเท่า ทูล ทองใจ ผสม ไพรวัลย์ ลูกเพชร และ สุเทพ วงศ์กำแหง ปะทะ ธานินทร์ อินทรเทพ ครับ
     ส่วนของท่านอาคม ดอนเมือง จะออกแนวลูกทุ่ง สุรพล สมบัติเจริญ ปะทะ ไวพจน์ เพชรสุพรรณ ครับ บังเอิญผมชอบทั้งสองแนว ดีครับช่วยกันสร้างสรรค์ประเพณีเก่าๆไว้โชว์คนรุ่นหลังไว้บ้าง ขอชื่นชมทุกท่านด้วยความจริงใจครับ (เอ..สงสัยช่องนี้จะมีผู้ชมอยู่เพียงคนเดียวคือผมเองครับ อิอิอิ)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:08:22 AM »
            1.  คุณเผ่าพงษ์ลงความเห็นได้เช่น(เก่ง)มาก...เรื่องฝีปาก ต้องยกให้พี่ชัยเขา...
        คุณอาคม ผมว่าท่านนั้นไม่เบา กลอนกระเส่าเร้าฤดี...เซ็กซี่ครับ

2.   แล้วคุณเผ่าพงษ์เองก็เก่งนิ ...ลองดูดิ๊ หยิบปากกามาขยับแต่งลำนำอร่อย ๆ หน่อยซีครับ...
         ขวานไม่ลับ คมจะหาย...คล้ายเขาว่า

3.        "ณ แดนดินถิ่นสงขลาช่างน่าเที่ยว   เป็นที่เยี่ยวของฝรั่งกระมังหนา..."
                  เห็นสั่งเบียร์ดื่มเหล้าเมาทุกครา          ปวดฉี่มา..เดินลงหาดกราดกระสุน
                      ใช่ตั้งใจพูดจาว่าเลอะเทอะ            แต่คิดเหอะ ว่าจริงไหม...ไยเคืองขุ่น
                  สมิหรา... คลื่นโอบอ้อมหอมละมุน       กลับมาฉุนยูเรียเพลียเลยเรา

สไตล์ผมแต่งแบบนี้..พี่ชัยขำ/แน่เลย ..ซ้ำ อยากช่วยแต่งแปลงสารเก่า...
              คุณเผ่าพงษ์ รอแป๊บเดียว เดี๋ยวครูเรา..ท่านขัดเกลา หวานประหนึ่งน้ำผึ้งแว่น

ในฐานะช่วยเขาดูกระทู้นี้ เห็นลำนำโพสต์มาที...ดีใจแสน
                                     รอชื่นชมคารมศิลป์ทุกถิ่นแดน หลั่งไหลมาจากทุกแคว้น....อยู่นะครับ

:11 :11

อาคม ดอนเมือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:45:14 AM »
        วันนี้ขอนำกลอนหนุกๆมาตอบแทนแฟนรายการ(คุณเผ่าพงษ์ฯ)
       และกลอนหวานๆของครูลือ & ลุงชัยฯ อีกซักบทนะครับ..พี่น้อง

มาอีกแล้ว กลอนประตู สู้ไม่หยุด         ขออีกชุด เรื่องสก๊อย ห้อยท้ายเขา
           นุ่งขาสั้น  นั่งชันขา  มันน่าเกา               คอก็เว้า  จนเปาโผล่ โอ้เวรกรรม
           อยากร้องเตือน กลัวเพื่อนว่า อย่าใส่เกือก    จึงต้องเลือก นิ่งดูดาย ใจวาบหวาม
           อยากควบรถ มอไซค์ วิ่งไล่ตาม              แต่เมียห้าม ตามประกบ จบเลยเรา

:72

<a href="http://www.youtube.com/v/-gRDyC5SVb0?" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/-gRDyC5SVb0?</a>

เครดิตเพลง..คุณChao Punnoi จาก ยูทูป นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 09:18:33 PM โดย อาคม ดอนเมือง »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 12:20:41 PM »
1.นั่นๆๆๆ....

2. นี่แหละครับ กลอนสะเด็ดเจ็ดย่านน้ำ....ของคุณอาคม
              ฉันทลักษณ์สมบูรณ์ ครบถ้วน...
         ทั้งสมผัสนอก - สัมผัสใน  และหรือ สัมผัสระหว่างบท
     ที่มีสำคัญ ....กลอนของท่านจะมี sixth sense  -สัมผัสที่อก เอ๊ย!!..สัมผัสที่หก
                     แถมให้ทุกครั้ง ด้วยอะครับ

:52 :52

• Thank You
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:06:29 PM »
                "ณ แดนดินถิ่นสงขลาช่างน่าเที่ยว   เป็นที่เยี่ยวของฝรั่งกระมังหนา..."           
                 เห็นสั่งเบียร์ดื่มเหล้าเมาทุกครา          ปวดฉี่มา..เดินลงหาดกราดกระสุน
                      ใช่ตั้งใจพูดจาว่าเลอะเทอะ            แต่คิดเหอะ ว่าจริงไหม...ไยเคืองขุ่น
                  สมิหรา... คลื่นโอบอ้อมหอมละมุน       กลับมาฉุนยูเรียเพลียเลยเรา

:52 :52 :52
                 ยอมรับว่าครูลือช่วยฉายภาพชายหาดสมิหราในอดีตของผมเป็นคำกลอน (ที่ผมกับเพื่อนต่อค้างไว้) ได้ลงตัว มองเห็นภาพฝรั่งสมัยนั้นได้ชัดเจนจริงๆครับ อันที่จริงน่าจะโทษประเทศเรามากกว่าที่ยังไม่พร้อมเป็นแหล่งท่องเที่ยวสมัยนั้น เป็นธรรมชาติเดิมๆล้วนๆ เอาไว้ผมลับฝีมือกลอน (ประตู) ให้พร้อมกว่านี้ก่อนครับ แล้วจะมาแจมด้วยคน จะขอบนครูหมอโนราห์เข้าสิงก่อน

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:12:28 PM »
1. ก็ปี 2515 .....ผมจบ มศ.3
       ขอแม่มาเที่ยว และพักที่บ้านน้า-น้องสาวคนเล็กของแม่ ...ที่สงขลาครับ
           พี่-ลูกสาวน้า มีร้านขายอาหารที่หาดสมิหลา (ผมเขียนอันแรกผิดว่า สมิหรา-โทษนะครับ)...
                 ผมก็ช่วยเขาเสิร์ฟอาหาร
      ดึก ๆ...มีฝรั่งแนวฮิปปี้ 4 คน -ชาย2 หญิง2 ...วัยน่าจะ 20 ปลายๆทั้งหมด
          มาสั่งอาหาร และเหล้าเบียร์ นั่งเก้าอี้ของร้านกินที่ชายหาด
                น้าก็สั่งให้ผมกับน้องๆ ช่วยเฝ้าดูห่างๆ...เผื่อมีอะไร
                      และให้รอพับเก้าอี้ เก็บพิงต้นสนด้วย

ก็ตามที่ผมบรรยายให้นะแหละครับ...พอดื่มมาก ปวดปัสสาวะ
                     ฝรั่งก็ลุกไปยืนฉี่ ถลกนั่งฉี่ ดื้อๆ ที่ชายหาด ใกล้ๆน้ำทะเล...
                          ไม่รู้จะกี่รอบ ทั้งหญิงทั้งชาย....

2."...จะขอบนครูหมอโนราห์เข้าสิงก่อน..."

5555....แน่นะครับ?

คุณเผ่าพงษ์ ดูตายายโนรา เข้าโอปอล์ ในเรื่อง "เพื่อนสนิท" เล่นๆครับ....
                       ....ดูทีไร ผมขำกลิ้งทุกที...
        ชื่นชม ว่าโอปอล์เล่นได้เก่งมาก...ทั้งที่ ก็ไม่ใช่คนใต้นะครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/Vnq9GWcGDWw?version=3&amp;amp;hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Vnq9GWcGDWw?version=3&amp;amp;hl</a>
             (ขอบคุณ Se2YoU และยูทูป)

เปิดดูคลิป เลื่อนดูนาทีที่ 1.00-2.00 เลยครับ...ขำมากๆ

ที่จริง เมื่อก่อน ในยูทูป มีหนัง"เพื่อนสนิท" ลงเป็นตอนๆให้ดู ครบเรื่อง...

และจะมีตอนนึง ที่โอปอล์(ในหนังชื่อ แตน) ยืนรำโนรา
         กับหมู่ชาวบ้านแม่บ้าน บางคน ที่หน้าโรงโนราในงานวัด..
                   อาการแบบคนถูกตายายโนราเข้าเป๊ะครับ...
        โอปอล์จะรำ 2 แขน..กระดกมือ ร้องว่า
               สาวเหอๆ...เป็นลูกคู่ รับตามโนราที่กำลังเล่นร้องบนโรง

พระเอกขาเจ็บ แต่ก็ให้พยาบาลสาวพาเดินเที่ยวงานวัดปักษ์ใต้..
       แอบเห็นโอปอล์กำลังลงตายายโนรา รำไม่หยุด...
           เผอิญโอปอล์(ที่แอบหลงรักพระเอก) หันมาเห็นพระเอกเข้า ก็อาย รีบหยุดรำ..
       และรีบเข้ามาบอกพระเอก ว่า ...ที่ทำไป ก็เพราะว่า แค่อยากช่วยชาวบ้านอนุรักษ์ศิลปะท้องถิ่นไว้น่ะ...
          พระเอกเลยแซวกลับว่า โห...อย่ามาแก้ตัวเลย เมื่อกี้ เห็นรำเอา รำเอา... พลิ้วเชียว...
              โอปอล์ว่า...อ๋อ พอดีมีพื้นฐานด้านแจ๊สมา....

:49 555555......ผมขำครับ

แต่หนังคงถูกถอนออก เพราะติดด้านลิขสิทธิ์....
             นี่ผมก็ไล่ค้นคลิปยูทูป....  จนเจอคลิปเบื้องหลังหนัง ที่เขาก็ขำโอปอลกันครับ..
                                    ดูเล่นๆ ขำๆ....หนุกดีครับ

:61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 11:16:10 PM โดย ลือ »

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:15:33 PM »
...จัดให้ตามคำแนะนำครับ ท่านเผ่าฯ และครูลือ รวมถึงฝากให้ทุกๆท่านด้วย ยังต้องการ คำแนะนำและท้วงติง จากท่านอีกมากมายครับ....

.
....ทุกคราวครั้ง รั้งหาด คลื่นสาดซ่า
ทุกคราวคราจารทรายมาดหมายถึง
ทุกคราวคือ ชื่อใคร ในคำนึง
ทุกคราวคลึง จิตจ่อรอทรายเลือน
แม้นคลื่นสาดหาดทรายหมายลบชื่อ
แม้นคลื่นรื้อลาญแหลกมิแผกเหมือน
แม้นลื่นลบกลบมิดยังติดเตือน
แม้นคลื่นเชือนใจเชยมิเคยลืม
รำลึกเมื่อเยือนแคว้นแดนสงขลา
หาดสมิหลาตรึงติดจิตปลาบปลื้ม
ที่รกรกใจคล้ายใครยืม
สุขดูดดื่มนั่งเล่นลำเค็ญคลาย
แล้วจู่จู่ครู่หนึ่งนึกถึงอื่น
ใช่เคยชื่นเคยชมเคยสมหมาย
เฝ้าพากเพียรเขียนบ้างกลางหาดทราย
แปลกเหลือหลายคลื่นโครมถั่งโถมครัน
ฤาเพราะจันทร์วันนี้หลบลี้สิ้น
เคยยลยินกลับหายดังผายผัน
เพียงเสียงคลื่นกลืนหาดคืนปราศจันทร์
มืดมิดหวั่นอ้างว้าง...อย่างอึมครึม...

.

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/4bR9BJdXO0k?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=&quot;allowFullScreen&quot; value=&quot;true&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=&quot;allowscriptaccess&quot; value=&quot;always&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;embed src=&quot;//www.youtube-nocookie.com/v/4bR9BJdXO0k?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot; type=" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/4bR9BJdXO0k?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=&quot;allowFullScreen&quot; value=&quot;true&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=&quot;allowscriptaccess&quot; value=&quot;always&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;embed src=&quot;//www.youtube-nocookie.com/v/4bR9BJdXO0k?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot; type=</a>

สักขีสมิหรา
คำร้อง/ทำนองไสล ไกรเลิศ
สุเทพ วงศ์กำแหง

ขอขอบคุณ bang 10 baht   จาก youtube
ขอขอบคุณ อ.ลือ ผู้สอนการวางภาพและเพลง

.....พอส่งข้อความไปแล้ว นึกขึ้นได้ ว่าเคยมีบทกลอน ที่แต่งไว้เกี่ยวกับ สมิหลา สงขลา ไว้ หลายบท แต่ขอเวลาค้นหาก่อน จะนำมาฝากกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 12:33:41 AM โดย ลุงชัยนรา »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 09:47:41 AM »

1. นึกได้  ว่าตอนเรียน ป.กศ. สูง เอกอังกฤษ ปี 2518-2519 ที่ วค.ยะลา
           เคยเรียนวรรณคดีอังกฤษ บ้างอยู่ครับ...
   และเรียน poem (โพเอ็ม/พอเอ็ม)หรือ บทร้อยกรอง-บทกวี ...
           ที่ต้องฝึกแต่งกลอนภาษาอังกฤษ ส่งอาจารย์

ก็ว่า น่าจะเอามาแชร์กันนิดหน่อยดีกว่า....
    แต่จะให้เล่าเองโดยตรง เวลามันก็ล่วงเลยมา ตั้ง 37-38 ปี มาละ....
           กลัวจำพลาด เดี๋ยวเล่าผิดครับ.....
    เลยเอาคำศัพท์ ที่ผมพอจะจำๆมา เข้ากูเกิ้ลอีกที....เผื่อเรียบเีรียงใหม่
          เออแฮะ.... ก็มีคนโพสต์เรื่องที่เราเรียนมา เหมือนกันครับ

ภาษาอังกฤษ จะมี senses of speech
                  (เซ้นซิส ออฟ สปีช / คงจะคือ อรรถรสแห่งภาษา)
                            อยู่ 3 อย่าง คือ
    1. simile (ซิม'มะลี) เป็นการเปรียบเทียบ, การอุปมาอุปไมย
            คือ เป็นโวหารที่พูดว่า  ช่างคล้าย.... ช่างเหมือน (แต่เป็นไปไม่ได้)
        เช่น  She is beautiful as a fairy.    สาวเจ้า ช่างงาม ดุจ นางฟ้า
            (แต่ก็ไม่ใช่นางฟ้า เพราะยังเป็นคนนี่แหละ..แค่ขอเปรียบเทียบ)
      (จะสังเกตว่า มีคำว่า as ...ซึ่งแปลว่า ราวกับ/ประหนึ่ง/ดั่ง...ให้เห็นอยู่ในประโยคครับ
           คำอื่นๆ เช่น like (ราวกับ) ก็ได้....)   

2. metaphor(เมทาฟอร์)
              คือโวหารที่พูดว่า เป็นสิ่งนั้น...คือสิ่งนั้นเลย  (= ระบุตรงๆมาเลย)
           เช่น You are  my breath , my heart  and my life.
                 คุณคือลมหายใจของผม...เป็นดวงใจของผม และคือ ชีวิตผมทั้งชีวิต
                   (จะไม่มีคำว่า as , like ในประโยค)

3. personification(เพอซึนนิฟิเคชั่น) คือการทำให้เป็นอย่างคน
         เป็นโวหารที่ ให้สิ่งที่พูดถึงนั้น ทำกริยาอย่างมนุษย์...ทั้งที่มันไม่ใช่คน
          เช่น
                 Waves kiss rocks.
                  คลื่นเห่จูบหิน....
       (อิ อิ  ซึ่งจริงๆแล้ว หินจะทำกริยาจูบ อย่างคนไม่ได้)

Cry my beloved country.
                  จงร้องไห้เถิด...ประเทศอันเป็นที่รักของข้า

....ประมาณนี้ครับ

หยิบมาเล่าอย่างนี้ ...ขอให้เข้าใจคนที่เกษียณงานแล้ว...ที่ในใจจริง ไม่นึกหวังสิ่งใดอื่น
    เล่าเพื่อแชร์กันยามว่างกับเพื่อนๆ
          ว่า เออนะ...ฝั่งฝรั่ง เขาก็แต่งกลอนมีขั้นมีตอนเหมือนเรา...
               บทกลอนของเรา ก็สามารถเข้าไปสู่วิเคราะห์ ในผังกลอนเฝรั่งได้ทันที
                         ..... เท่านั้นเองครับ

:61 :61 :61 :61

2.  "แล้วจู่จู่ครู่หนึ่งนึกถึงอื่น
          ใช่เคยชื่นเคยชมเคยสมหมาย"

วรรคนี้ เพราะมากครับ....
        ผมชอบ เท่าๆกับกลอนวรรคนี้ ....

ตอนสินสมุทรออกเล่นน้ำนอกถ้ำ เจอฝูงเงือก.....
                ก็งง ...ประสาเด็กที่ไม่เคยเห็นมาก่อน
         ท่านบรมครูสุนทรภู่พรรณาว่า

"เห็นฝูงเงือกเกลือกกลิ้งมากลางชล
             นึกว่าคนมีหางเหมือนอย่างปลา "....

3.           " ฤาเพราะจันทร์วันนี้หลบลี้สิ้น
           เคยยลยินกลับหายดังผายผัน
           เพียงเสียงคลื่นกลืนหาดคืนปราศจันทร์
           มืดมิดหวั่นอ้างว้าง...อย่างอึมครึม..."

ส่วนบาท(ไม่ใช่เท้านะครับ)สุดท้าย...ที่ยกมานี้
         คิดเอง ว่าพี่ชัยคงเหมือนผม....ตอนจับแป้นคีย์บอร์ดพิมพ์งาน
              ที่หา "สระอา หางลึกยาว เลยเส้นบรรทัดลงไป".... เพื่อสร้างคำว่า "รือ"
                      ไม่เจอ ...
                          ผมหาจนเจอครับพี่ชัย .....
                   "ฤๅ" ......
               สระอายาว(สระอือโบราณ)... จะอยู่ติดกับแป้นเปลี่ยนภาษา ...หลังเลข 1ครับ

:05.....

• Thank You
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 10:16:29 AM »
    "ดีครับลุงชัย" พูดถึงหาดสมิหลาแดนสงขลาทีไร ทำให้นึกเห็นภาพธรรมชาติบรรยากาศเก่าๆ ชีวิตวัยเรียน ครูปกครองขี่เวสป้าเที่ยวไล่จับเด็กๆหนีเรียนตามแถวชายหาดสมิหลา เพื่อนๆที่เคยเที่ยวเล่นด้วยกัน จนปัจจุบันหลายท่านเติบโตโลดแล่นในหลายๆวงการในพื้นที่แห่งนี้  เจอกันทีไรต้องหวนกลับกันไปเป็นเด็กเหมือนเดิม หลากหลายชีวิตเกิดและเติบโตเพื่อมาสร้างสรรค์สังคมในถิ่นเดิมบ้านเกิดเมืองนอนของเขาไม่มีใครลืมใคร
     โรงเรียนของเรามีเด็กผู้ชายล้วน แต่ก็แปลกที่ครูผู้สอนล้วนเป็นผู้หญิงเสียส่วนมาก "อาจารย์แม่" บางท่านแก่แล้วยังจำลูกศิษย์ของท่านได้ดี แม้ว่าวันนี้ศิษย์จะแก่ไล่ตามอาจารย์ไปเกือบทันแล้วก็ตาม
     หนังเรื่อง เพื่อนสนิท ดูแล้วย้อนอดีตได้ดีครับครูลือ ธรรมชาติคนใต้ก็แบบนี้แหละเป็นเอกลักษณ์ ตลกตัวเราเองนี่แหละขำที่สุดผมว่า (แต่เราไม่บอกใครนิ) สวนสาธารณะเชิงเขาน้อยใกล้ๆหาดสมิหลาเคยเป็นฉากถ่ายหนังไทยหลายเรื่อง ตอนเด็กเคยไปมุงดูเขาถ่ายหนังที่ ภาวนา ชนะจิตร กับ สิงหา สุริยง จีบกันในเรื่องอะไรจำไม่ได้แล้วสนุกดีครับ ผู้กำกับบอกบทให้ดาราพูดตามเหมือนเวลาเราดูตลกคาเฟ่ยังไงอย่างนั้นเลย
     ขอให้ลุงชัยช่วยค้นคว้าเรื่องราวหาดสมิหลาบทกลอนที่เป็นความทรงจำดีๆมาเสนอกันอีกนะครับ หรือแต่งเรื่องจากความคิดคำนึงของผมที่เล่ามาประกอบใหม่ก็ได้ครับไม่สงวนลิขสิทธิ์ใดๆ คนแก่เลี้ยวย่อมรำพึงถึงความหลังมากมายครับอันนี้เรื่องจริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 08:49:40 AM โดย เผ่าพงษ์ ปัตตานี »

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • Thank You
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 04:22:40 PM »
.....มาร่วมย้อนอดีต..ความทรงจำดีๆ....กับบทกลอนเก่า..เพลงเก่า...กับคนรุ่นเก่าที่ยังโหยหาอดีต...มิรู้ลืม....

อุษาสาง... สมิหลา
ณ ริมหาด หินงาม ยามฟ้ารุ่ง
กลิ่นจรุง ไอทะเล คลื่นเห่กล่อม
อบรักอวล อาลัย ในอกอ้อม
ใช่ตรมตรอม แต่จำลา โอ้อาลัย

ด้วยข้าศึก ฮึกเหิม ศัตรูหาญ
เข้ารุกราญ แดนดิน ถิ่นอาศัย
จำจากเจ้า เข้าผจญ ชาติพ้นภัย
เพียงจากไกล มิไปลับ จะกลับมา

แม้นศึกรบ สงบ สงัดแล้ว
โอ้น้องแก้ว จักคืนเล เสน่หา
ณ หาดงาม ยามนี้ ...สมิหลา
รอรับขวัญ เถิดแก้วตา อย่าอาวรณ์.
.....แด่..ความทรงจำในอดีต..ปี 2516...ของพลทหารหนุ่มคนหนึ่ง จากค่ายทหารแห่งหนึ่ง ในจังหวัดชายแดนใต้ พบสาวงามนัย์ตากลมโต สามแยกคอหงส์....ณ.หาดสมิหลา งานวันชักพระ..เพราะหน้าที่..จึงต้องลา"จากเป็น" ต้องซ่อนเร้น เช่น "จากตาย".....

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/nj_QZVXOHUc?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/nj_QZVXOHUc?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=</a>

ราตรีที่สงขลา
คำร้อง อ.กวี สัตโกวิท
ทำนอง ประสิทธิ์ พยอมยงค์
ขอขอบคุณ jcbwsn จาก youtube
ขอขอบคุณ ท่านเผ่าพงษ์ ปัตตานี ที่ทำให้ ความหลังเจิดจ้าและ...เรืองรอง
ขอขอบคุณ อ.ลือ ผู้ฝึกสอนการวางเพลงและภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2013, 11:08:17 PM โดย ลุงชัยนรา »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 01:08:27 PM »
หนีแนวหวาน ทางกลอนของพี่ชัยดีกว่า....
    สู้ไม่ไหวจริงๆ

:49 ...5555

:67

ใจนางเหมือนทางรถ

ใจหนอใจ ใครเอ่ย...ช่าง เหมือนทางรถ
             ตรงไม่ตรง เล่นเอาคด รถผวา
               ใจเรรวน ป่วนจิต อนิจจา...
                    ปวดใจข้า ช้ำำชอก... บอกตรงๆ

แล้วใจนาง ก็ช่างง่าย คล้ายรถเมล์
                                ใครขึ้นลง ทั้งเพ ....ก็รับส่ง
                            ถือว่าสวย รวยคนรัก ชักเล่นองค์
                        ถามตรงๆ ว่าใจจริง หญิงอยู่ไหน?

หัวใจพี่ นี้ถ้าเทียบ เปรียบดังรถ
            บรรทุกรัก ทั้งหมด มามอบให้
                รถมันหนัก เพราะรักพี่ มีมากไป
                    ยางล้อแบน ให้แล่นไกล ไม่ไหวเธอ....

รถคงพลิก  คว่ำหว่าง กลางทางก่อน
                             คนปลิ้นปล้อน  มาหลอกได้ ให้เราเผลอ
                         เดี๋ยวยังโง้น เดี๋ยวยังงี้ ทุกทีเธอ....
                    เลี้ยวตลอด .....จนเราเซ่อ.... เธอเรรวน

แม้หญิงใด ใจตรง จงฟังคำ
                    จะอยู่ดง อยู่ถ้ำ หรือนาสวน
                       อยู่หลังเขา หรือหน้าเขา....ก็เฝ้าชวน
                          มาเถิดนวล พี่รอท่า บูชานาง

พี่ขอถอด ดวงใจ มอบให้น้อง
                                  จะประคอง เคียงกล่อม มิยอมห่าง
                               มอบทุกสิ่ง ไว้อิงแอบ แนบน้องนาง
                           และทุกอย่าง ตราบหัวใจ ไร้ลมปราณ.....

<a href="http://www.youtube.com/v/Gy1xptBIa_M?version=3&amp;amp;hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Gy1xptBIa_M?version=3&amp;amp;hl</a>
                            (ขอขอบคุณยูทูป และคุณคนธรรพ์ สวรรค์เสียงเพลง)

:61 :61 :61 :61 :61

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:23:32 AM »
.....มาเถิดครับ.... แนวหวานปนเศร้า เหงาปนง่วง  หรือ ตลกๆปนคติธรรม มาช่วยค้ำ...ชูให้ ห้องนี้ ไม่ว่าง...โล่ง....เลี่ยน..เตียน..เงียบ...จนเกินไป....

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:50:19 AM »
....ใกล้ถึงวันแม่แล้วครับ ขอฝากกลอน บทนี้ไว้ให้ลูกทุกคน ได้ระลึกถึง ความหลัง เมื่อยังเยาว์วัย ว่าใครที่รักและห่วงใยเราด้วยความบริสุทธิ์ใจ และไม่หวังผลตอบแทนใดๆ.....อย่ารักแม่ เฉพาะ 12 สิงหา เท่านั้น รักแม่..กราบแม่ได้ ทุกวัน และทุกเวลา อย่าอ้างว่า"ไม่มีเวลา" ไม่เช่นนั้น เวลาจะพรากแม่ไปจากเรา

.
........พระคุณแม่ยิ่งใหญ่กว่าใครผอง
แม่อุ้มท้องลูกรักนานหนักหนา
ให้กำเนิดเลี้ยงดูตลอดมา
ในโลกาหาใครมาเทียมทัน

วันลูกเกิดอกแม่เจ็บเหมือนเหน็บศร
แต่ก็ซ่อนความดีใจไม่เหหัน
น้ำตาแห่งความดีใจไหลเร็วพลัน
สุดตื้นตันดวงใจได้ลูกยา

นมสองเต้าของแม่แน่แนบจิต
แม่อุทิศเลือดเนื้อเพื่อลูกหนา
น้ำนมแม่กลั่นจากอกยกออกมา
ให้ลูกยาดื่มด่ำอย่างหนำใจ.............
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/KfJNxyurXYM?hl=th_TH&amp;amp;version=3&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/KfJNxyurXYM?hl=th_TH&amp;amp;version=3&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=</a>
ค่าน้ำนม
คำร้อง/ทำนอง ไพบูลย์ บุตรขัน
ขับร้อง ชาญ เย็นแข(2492)

ขอขอบคุณ Moo YaKham จาก  youtube
ขอขอบคุณ อ. ลือ ผู้ฝึก สอนการวางเพลงและภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 10:07:48 AM โดย ลุงชัยนรา »