กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ทันรถราง สมัยก่อนบ้างไหม..............  (อ่าน 4858 ครั้ง)

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
ทันรถราง สมัยก่อนบ้างไหม..............
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:23:49 PM »
รถรางวันสุดท้ายในกรุงเทพมหานคร 2511

ขอขอบคุณ ไฟด์ยูทูปจาก กิตติพงค์ จารุสาธร  ด้วยค่ะ

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
Re: ทันรถราง สมัยก่อนบ้างไหม..............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 08:21:20 PM »
    ๒๕๑๑ ผมเรียนอยู่ป.๑ ไม่มีใครพาไปเที่ยวกรุงเลย น่าเสียดายมาก อดนั่งรถราง อยู่บ้านนอก นั่งแต่สามล้อ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22143
  • Thank You
  • -Given: 13576
  • -Receive: 22143
Re: ทันรถราง สมัยก่อนบ้างไหม..............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:00:52 PM »
พ.ศ. 2508 เรียนอยู่ ป.3 พ่อพามาเก็บเงินค่าผักที่ปากคลองตลาด ได้นั่งรถรางจากท่าเตียนไปที่ปากคลองตลาดด้วยแหละ ค่ารถเท่าไหร่ก็ไม่รู้เพราะเราไม่ได้จ่าย ที่สำคัญคือไม่รู้ด้วยว่ามันสำคัญอย่างไร

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

thong thasae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:58:35 PM »
จำได้ว่ามากรุงเทพครั้งแรก น่าจะปี 2509 เตี่ยพามาแถวเยาวราช ยังได้เห็นรถรางอยู่ แต่ไม่เคยขึ้น...
ได้ยินเสียงระฆังรถราง แก๊งๆๆๆๆ

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:18:26 PM »
รถรางนั่งไม่ทันค่ะ เขาเลิกไปเสียแล้ว....

ชา พัทยา

• มือกลองยอดรัก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 822
  • Thank You
  • -Given: 217
  • -Receive: 822
  • รักษ์ลูกทุ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:46:58 PM »
ปี 2508 บ้านอยู่วัดโพธิ์บางโอ คลองบางกอกน้อย ต.วัดชลอ นั่งเรือแท๊กซี่มาขึ้นที่ท่าช้าง จากท่าช้างเดินมาขึ้นรถรางแถวๆท่าเตียน ผ่านวัดพระแก้ว สนามหลวง แถวนั้น ไม่รู้ว่าไปทางใหนคลับคล้ายคลับคลา แต่ไปถึงบ้านปู่หลัง สน.วัดพระยาไกร ถนนเจริญกรุง จังหวัดพระนคร ! ผ่านตรอกจันทร์ (ถนนจันทร์)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:52:52 AM »
        ยังจำไดั......เมื่อจบ ม.ศ. 3 ปี  2509 พระที่ได้อาศัยอยู่กับท่านได้พาขึ้น กรุงเทพฯเพื่อไปหาที่เรียนต่อให้ ตอนแรก ก็เดินทางโดยเรือเิดินทะเล ไปขึ้นที่สงขลา จำไม่ได้ ว่าใช้เวลา กี่วัน แต่จำได้ว่า เรือไปหยุด รับสินค้า ที่เกาะใหญ่เกาะหนึ่ง ซึ่งมารู้เอาทีหลังว่า นั่นคือ เกาะสมุย แล้วที่ตื่นตาตื่นใจ สำหรับเด็กบ้านนอก คือการได้เห็นสะพาน เปิดให้เรือผ่านไป (มารู้เอาทีหลังว่้า คือ สะพานพุทธ)
        ไปพักที่วัดๆหนึ่ง(จำชื่อไม่ได้) และที่นี่แหละ ได้เดินเที่ยวกรุงเทพ ทุกๆเช้า(เดินตามพระบิณฑบาตร) พอบ่ายๆ พระก็พาขึ้น รถราง ไปซื้อของ พอค่ำอีก  รุ่นพี่ในวัดและยังเป็นญาติกัน เรียนอยู่ ธรรมศาตร์ พาเที่ยวนั่งรถราง ไปเหยียบสะพานพุทธ ที่ตอนมาเราอยู่ใต้มัน แต่ตอนนี้มันอยู่ใต้เท้าเรา
        ความประทับใจ..มีมั๊ย ครั้งแรก..ในเมืองหลวง...ไม่มี..มีแต่ความตื่นเต้น..กลับไปคุยให้เพื่อนเด็กวัดฟัง... 3 ..วัน...3..คืนไม่จบ..

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:09:28 AM »
เสียดายเกิดทันแต่มาไม่ทัน เพราะเข้ามาเรียนกรุงเทพฯ ปี 2518 ช้าไปหน่อยครับ  ความจริงเมืองนอกแถบยุโรปบางแห่งเขาก็ยังใช้กันอยู่นะครับ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:41:26 AM »
     ตอนอายุ 17 จะขึ้นมาเที่ยวกรุงเทพฯทางรถไฟ....
          ลงทุนเปิดหนังสือ บี อาร์ (Bangkok Readers)ของบุรินทร์ วงศ์สงวน ดูแนวแฟชั่น...
        สั่งตัดกางเกงขาบาน ที่ร้านพี่ไข่ข้างบ้าน...
             ลองแล้ว ว่าโอเคนะครับ.....

วันไปจริง ยืนหล่อ รอรถสองแถวจะไปต่อขึ้นรถไฟที่สถานีโคกโพธิ์ได้ไม่นาน...
            ...วูบเลย
    ก็พ่อ เล่นแอบเอาปลาเค็มใส่ลังกล่องกวางทอง และพวงสะตออีกชะลอม มายื่นให้เฉย
              ฝากให้ผมหิ้วไปให้พี่ทางโน้น
        หนุ่มบีอาร์ พูดไม่ออกเลย...
              ของที่หิ้ว มันไม่แมทช์กับชุดหล่อตัดมาใหม่ ที่อุตส่าห์ดีไซน์อะ..... :19

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:46:17 AM »
ทันเห็นแต่รางรถครับ..
...ครั้งไปเรียนทักษะการแปลภาษาจีนกับครูจีนแดงที่สามแยก-เจริญกรุง...
...ยืนมองรางรถแถวหน้าบรอดเวย์ตรงข้ามนานมี...เจริญกรุง...
....เดินมาทางท่านํ้าราชวงศ์..ก่อนถึงโรงหนังศรีราชวงศ์...จะมีโรงนํ้าชาสองแห่งจ้าาา....

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:57:34 AM »
ภาพนิ่งครับ...
       น่าจะคันเดียวกันไหมครับ กับในคลิป

(ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)