กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ณัฐชลินท์ แนะนำตัวครับ  (อ่าน 4872 ครั้ง)

ฅนบ้านไร่

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 32
  • Thank You
  • -Given: 106
  • -Receive: 32
ณัฐชลินท์ แนะนำตัวครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 07:21:13 AM »
สวัสดีตรับ
ชื่อ ณัฐชลินท์
อายุ 46
ที่อยู่ เกิดนครปฐม หล่นพังงา  งานครู :54 :52
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
Re: ณัฐชลินท์ แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 08:30:56 PM »
          ดีใจด้วยครับที่เปลี่ยนชื่อเป็นภาษาไทยแล้ว นามสกุลเหมือนคนใต้แต่อยู่นครปฐม พอจะบอกเล่าได้ไหมครับว่าอยู่โรงเรียนไหน ผมก็คนสามพรานแต่เป็นเขยเมืองคอนครับ

ตอบให้ครบสิบกระทู้จะได้ปรับระดับอีกครั้ง ตอบต่อไปให้ครบ 25 กระทู้ คราวนี้ปรับอีกทีจะได้เห็นห้องเพลงจากแผ่นเสียงแล้วครับ ขอให้สนุกกับการใช้งานบอร์ดนี้นะครับ ว่างๆ ก็ไปคุยกันได้ที่หน้าแชทครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ฅนบ้านไร่

• Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 02:45:55 PM »
โทษทีครับที่ตอบช้า เมื่อก่อนแถวสามพราน พุทธมณฑลสาย 5 สาย 6 กันดารมากถนนเป็นสีแดง ไปเรียนต้องเดินเท้าไป 2 กิโล จากบ้าน อยู่แถววัดไร่ขิง  แต่ตอนนี้ความเจริญเข้ามามากทำให้ไม่น่าอยู่แล้ว ธรรมชาติหายไป ท้องนาที่เคยเห็นสุดลูกตา พร้อมกับดวงอาทิตย์ยามเช้ามันหายไป แล้ว เสียดายจัง มีแต่ตึก บ้านจัดสรร น้ำเน่า รถติด โรงงาน ห้างมาแทนหมด นึกถึงอดีตแล้ว เสียใจที่เราเกิดมาจนอดมื้อกินมื้อ แต่เด็กสมัยนี้ เอาแต่ใจ เห็นความหรูหราเป็นเรื่องน่ายินดี เห็นแก่ตัวสังคมเริ่มเปลี่ยนแปลง วัฒนธรรมถูกทำลาย ศิลธรรมในใจคนไม่มี เด็กไม่รู้จักวัด  :yenta4-emoticon-0043:

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 03:02:47 PM »
โทษทีครับที่ตอบช้า เมื่อก่อนแถวสามพราน พุทธมณฑลสาย 5 สาย 6 กันดารมากถนนเป็นสีแดง ไปเรียนต้องเดินเท้าไป 2 กิโล จากบ้าน อยู่แถววัดไร่ขิง  แต่ตอนนี้ความเจริญเข้ามามากทำให้ไม่น่าอยู่แล้ว ธรรมชาติหายไป ท้องนาที่เคยเห็นสุดลูกตา พร้อมกับดวงอาทิตย์ยามเช้ามันหายไป แล้ว เสียดายจัง มีแต่ตึก บ้านจัดสรร น้ำเน่า รถติด โรงงาน ห้างมาแทนหมด นึกถึงอดีตแล้ว เสียใจที่เราเกิดมาจนอดมื้อกินมื้อ แต่เด็กสมัยนี้ เอาแต่ใจ เห็นความหรูหราเป็นเรื่องน่ายินดี เห็นแก่ตัวสังคมเริ่มเปลี่ยนแปลง วัฒนธรรมถูกทำลาย ศิลธรรมในใจคนไม่มี เด็กไม่รู้จักวัด  :yenta4-emoticon-0043:

ผมเรียนนาคประสิทธิ์ พ.ศ. 11 - 14 บ้านเกิดคลองจินดาครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ฅนบ้านไร่

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 10:56:34 AM »
โรงเรียนนาคประสิทธิ์ห่างจากแถวบ้านนประมาณ 20 โล เมื่อก่อนเด็กแถวบ้านก็เรียนหลายคน ผมยังยากเรียนเลยแต่ค่าใช้จ่ายสูง ต้องนั่งรถรับส่ง เลยต้องเรียนที่วัดไร่ขิงวิทยาแทน รบกวนถามนะครับ เพลงของดาวใต้ ปลายพระยา เป็นลูกทุ่งไหม ผมมาอยู่แถบนี้ได้ไฟังโดยบังเอิญชอบสไตด์เพลงและการร้อง ได้ศึกษาหาข้อมูลและประวัติมาบ้าง เสียดายที่จากไปช่วงอายุน้อยๆ ผลงานเพลงก็ออกมาไม่มาก ติดหูหลายเพลง เช่นรักพี่ไขนุ้ย ,คิดถึงพี่หลวง,สาวท่าศาลา โดยยุ้ย ญาติเยอะนำมาร้องใหม่จนโด่งดัง ถ้าใช่แนวลูกทุ่งรบกวนนำมารวบรวมไว้ในบ้านเพลงไทยอีกคนนะครับ

สมภพ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 02:51:29 PM »
นักร้องลูกทุ่งสายใต้ที่มีลีลาการร้องแบบลูกทุ่งแท้ๆ เสียดายที่ด่วนจากไป เลยทำให้มีผลงานไม่มากนัก จะค่อยๆ ทะยอยนำมาแบ่งกันฟังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2017, 04:31:03 PM โดย สมภพ »

ฅนบ้านไร่

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 01:54:53 PM »
ศรชัย เมฆวิเชียรอดีตสนักร้องเสียงหวานมีเสน่ห์น่าฟัง อีกว่า สมัยเด็ก ชอบมาก ลองหาข้อมูลมาจาก วิกิพีเดีย มาพิจารณาครับ     ศรชัย เมฆวิเชียร (11 มีนาคม พ.ศ. 2496 - ) เป็นนักร้องลูกทุ่งชายเสียงดี และมีหน้าตาที่ดีเข้ามาเสริมความโด่งดัง รวมทั้งมีผลงานเพลงเป็นที่นิยมและรู้จักของแฟนเพลงมากมาย เขาเป็นศิษย์เอกอีกคนของครูฉลอง ภู่สว่าง และโด่งดังอย่างมากจากเพลง “ อ้อนจันทร์ และ “พายงัด “

ศรชัย เมฆวิเชียร
ศรชัย เมฆวิเชียร.jpg
ชื่อเกิด   ยง ปราบไชยโจร
เกิด   11 มีนาคม พ.ศ. 2496 (64 ปี)
อำเภอจักราช จังหวัดนครราชสีมา
อาชีพ   นักร้อง
แนวเพลง   เพลงลูกทุ่ง
ส่วนเกี่ยวข้อง   ฉลอง ภู่สว่าง