เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

น้ำใจพ่อตา - ชัยชนะ บุญนะโชติ เพลงที่ทำให้ผมจมอยู่กับเวปเพลงเก่านานนับสิบปี

(1/4) > >>

สมภพ:

ขอบคุณภาพประกอบกระทู้จากละครเรื่อง พ่อตาปืนโต ครับ
          เพลงนี้ผมเคยมีเทปอยู่ แต่ด้วยความที่เป็นคนระเหเร่ร่อนเลยไม่มีอะไรเหลือ จนถึงปี 2547 เออรี่รีไทร์ไปขายข้าววแกงที่สงขลา พอมีเวลาว่างก็เลยนึกถึงเพลงเก่าๆ จำเพลงนี้ได้แม่นแต่ไม่รู้จะไปหาได้จากที่ไหน มีคอมพิวเตอร์อยู่เครื่องหนึ่งกับอินเตอร์เน็ตแบบเติมเงินความเร็วน่าจะไม่เกิน 256K ขนาดที่ว่าโหลดเพลงหนึ่งเกือบสิบนาที แต่ก็ออกตระเวณหาเพลงเก่าตามเวปต่างๆ ก็ไม่เจอเพลงนี้ จนได้มารู้จักกับพี่สมพร เกาะยอ จากสื่อวิทยุกระจายเสียงท้องถิ่นแห่งหนึ่ง จนผมได้สมัครเข้ามาเป็นสมาชิกของชมรมคนรักษ์เพลงเก่าสงขลา พี่สมพรก็ได้มอบเพลงนี้มาให้ ต้องขอกราบขอบพระคุณพี่สมพรเป็นอย่างสูงครับ ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ผมก็ยังวนเวียนอยู่กับเวปเพลงลูกทุ่งนี่แหละครับ

ถึงวันนี้ก็เลยหยิบเอาไฟล์เพลงจากสะพานเหล็กขึ้นมาขัดเกลาให้ดูดีกว่าเดิมสักหน่อยแล้วก็เอามาเผื่อพี่น้องบ้านเพลงไทยด้วยครับ http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/2a8211aa6448e975312fc19bda1194de.swf

หนุ่มชาวเรือ:
 :52  อ่านที่ไปที่มาแล้ว   :90  ให้เลยครับผม  ขอบคุณครับผม

สายัณห์:
บางทีเพลงที่ตามหา แค่อยากฟังเพลงเดียว แต่สุดท้ายจากเพลงๆเดียว ขยายไปไม่หมดสิ้น เสน่ห์ของเพลงเก่าๆทำให้ทุกวันนี้ไม่รู้จักคำว่าพอสักที เหมือนตกอยู่ในวังวน อย่างท่านสมภพว่าจริงๆ  :52

สอนคา:
ได้มีโอกาสได้รู้จักกับที่สมภพ ทางเว็ป ก็ได้ฟังเพลงนี้ ชอบจับใจด้วยความที่เป็นคนชอบเพลงเก่าอยู่แล้วจึงได้รู้ว่าในประเทศนี้มีคนชอบเพลงเก่าและเอาเพลงเก่ามาเผยแพร่กันมากมายเหมือนกัน ก็เหมือนกับพี่สมภพตกอยู่ในวังวนเพลงเก่าตลอดมา และได้พบกับพี่สมภพครั้งหนึ่งท่านพี่เล่นถามผมว่าเอาแอนดรีไรท์มาไหมจะได้เอาเพลงไป ผมรีปบอกพี่ท่านเลยไม่ๆพี่เอาไว้พี่แจกเพลงไหนแล้วผมก็เก็บเอาแล้วกัน  ขอบขอบคุณพี่สมภพมากครับ

สุรชัย:
เพลงเก่าๆกับคนรุ่นเก่าๆ มันฝังอยู่ในจิตใจครับ หลายบุคคลชื่นชมในท่าน ผมก็ีอีกคนครับ ที่ซึ้งในน้ำใจของท่านสมภพ ขอบคุณมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version