กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า เพลงคู่นี้ ร้องแก้กันไหม คู่ที่ 1 บ่เป็นหยังดอก  (อ่าน 12419 ครั้ง)

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942

จากการที่จับเพลงคู่มาเพื่อจะให้เป็นเพลงแก้กัน บางทีก็ใช่ บางทีก็ไม่ใช่  หาคำตอบจากใครได้ นอกเสียจากเพื่อน ๆ ในเวบบ้านเพลงไทย เป็นผู้ยืนยัน ขอช่วยหน่อยนะครับ ท่านเกจิ หรือจะเป็นเซียน หรือท่านเทพ อะไรก็ได้  ผมเริ่มคู่แรก(คิดว่าเท่าที่ผมรวบรวมยังไม่มีคู่นี้มาก่อน)

เพลง   บ่เป็นหยังดอก  เสียงของ สมัย อ่อนวงศ์  ต้องขอขอบคุณต้นเสียง ไฟล์เพลงที่ให้มาด้วย ณ ที่นี้ครับ
   กับเพลง  บ่แม่นหยังดอก  เสียงของ 2 สาว นาฏฤดี กับนุสรา

ขออภัยครับ ที่ไม่วางเพลงให้ฟัง เพราะยังไม่อยากทำ ขอท่านโหลดไปฟัง แล้ว มาบอกยืนยันด้วย จะเป็นพระคุณยิ่งครับ

มีผู้สนใจมาก จะมีคู่ต่อไป ตามมาครับ ทุกท่าน

สายนที

• เตรียมชาวบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 28
  • Thank You
  • -Given: 2
  • -Receive: 28
ต้องขอลองฟังก่อนไม่รู้ว่ารัองแก้กันไหม ขอบคุณครับ :52

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
เห็นแต่เมื่อวานแย้วว
แต่วันหนึ่งตอบได้แค่สามกระทู้เลยต้องรอตอบวันนี้
ขอบคุณเพลงดีหายากที่ท่านเอามาฝากเพื่อนๆมากครับ

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

สุรชัย

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
ขอฟังเพลงร้องแก้ของฝ่ายหญิงด้วยครับ ท่านสมพร ขอบคุณมากครับ

ลุงเริญ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1210
  • Thank You
  • -Given: 1121
  • -Receive: 1210
แค่ชื่อเพลงก็ได้เห็นตอนนี้แหละครับ แก้ไม่แก้ เก็บไว้ก่อน ขอบคุณครับ

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
เพิ่งทราบว่ามีเพลงร้องแก้ด้วย  ขอฟังด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

phom

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 63
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 63
ดีครับ ขอฟังเพลง แก้ บ่เป็นหยังดอก  ขอบคุณครับ

สายัณห์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2296
  • Thank You
  • -Given: 1642
  • -Receive: 2296
อยากทราบเหมือนกัน แบบนี้ต้องขอฟังดูก่อน

กรุ เมืองละโว้

• รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 970
  • Thank You
  • -Given: 179
  • -Receive: 970
    สงสัยด้วยคนครับ จริงอย่างที่คุณสมพรว่าไว้ ผมก็ยังไม่เคยฟัง เพลงบ่แม่นหยังดอก เช่นกัน ขอเก็บไปฟังดูก่อนครับ ว่าใช่เพลงแก้หรือไม่ ขอบคุณมากครับคุณสมพร ที่มีของแปลกมาให้ลับสมองอยู่ไม่ขาด

thong thasae

• บุคคลทั่วไป
ขอตามแห่ไปดูด้วยคน ว่าแก้จริงมั้ย...ขอบคุณคุณสมพรครับ

ชา พัทยา

• มือกลองยอดรัก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 822
  • Thank You
  • -Given: 217
  • -Receive: 822
  • รักษ์ลูกทุ่ง
ขอตามแห่ไปดูด้วยคน ว่าแก้จริงมั้ย...ขอบคุณคุณสมพรครับ
ผมชอบร้องเพลง ถ้าเจอนักร้องหญิง ผมอยากให้แก้เลย แล้วค่อยร้อง  :09

อธิปไตย

• รักชาติสุดใจ อย่าลืมไทยบ้านนอก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1570
  • Thank You
  • -Given: 2219
  • -Receive: 1570
หลายวันก่อน ได้ยินพี่ธงเปิด ติดใจเลยตามมาเก็บครับ ขอบคุณพี่สมพรด้วยครับ  :90 :90

112233

ขอฟังเพลงของนักร้องหญิงครับ ขอบคุณครับ

จารุ

เป็นเพลงแก้หรือเปล่าหนอขอไปฟังก่อนนะครับ

จากที่ได้ไปฟังมาเพลงนี้น่าจะเเก้กันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 05:03:54 PM โดย จารุ »

พรหมนิมิต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
แก้หรือไม่แก้เอาไว้ทีหลัง ตอนนี้ขอก่อนแล้วกัน ขอบคุณ คุณสมพร มากครับที่กรุณา.