กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ประทับใจท่านสมภพมาก  (อ่าน 3457 ครั้ง)

ลุงสุขใจปากช่อง

• อย่าท้อใจในการทำดี พลิกวิถีชีวีไปสู่การเป็นยอดคน
  • ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 646
  • Thank You
  • -Given: 1994
  • -Receive: 646
ประทับใจท่านสมภพมาก
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 04:31:05 PM »
ผมเป็นดีเจจำเป็นที่สถานีวิทยุชุมชนยอดคน92.00fmปากช่อง จัดเพลงเปิดกรุให้คุณตาคุณยายฟังชื่นใจ จันทร์-ศุกร์ หาเพลงที่โน่นที่นี่ให้แฟนเพลงสูงวัยแต่ละท่านฟัง บางท่านก็จากไปส่วนใหญ่60ขึ้นทั้งนั้นครับ ได้รับความกรุณาจากท่านสมภพมอบเพลงให้ที่คุณตาคุณยายเหล่านี้ที่เคยได้ยินเพลงเก่า30-40ปีมาแล้ว ชื่นใจ ขอบพระคุณท่านมากๆครับ

คิดจะทำดี ก็ต้องหาวิธีสู้ต่อไป

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22143
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22143
Re: ประทับใจท่านสมภพมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 08:48:13 PM »

ต้องขอขอบพระคุณลุงสุขใจเป็นอย่างมากครับ ที่กรุณาตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เล่นเอาผมนี้หน้าแดงไปเลย ไม่รู้คืนนี้จะนอนหลับหรือเปล่า

ก่อนอื่นต้องเรียนลุงสุขใจและท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นัี้ว่า ความสำเร็จที่เกิดขึ้นไม่ใช่เกิดจากผมคนเดียว ผมคนเดียวทำไม่ได้ครับ ต้องมีคนทำเวปคือคุณยุทธชาติ มีพี่สมพร เกาะยอ ที่เดินทางร่วมกันกับผมมาเป็นสิบปีเพื่อค้นหาเพลงเก่า มีลุงกรุ เมืองละโว้ พี่ธง ท่าแซะ ลุงชัยยุทธ และมีเพื่อนสมาชิกบ้านเพลงไทยทุกคน รวมถึงเพื่อนในวงการเพลงเก่าทุกท่านที่ช่วยกันขุดคุ้ยหาเพลงเก่าๆ ขึ้นมา บางเพลงเรานึกไม่ออก แต่มีคนอื่นนึกได้ จำเนื้อร้องได้คนละนิดละหน่อยก็เอามาปรึกษากัน ถามไถ่กันจนได้ออกมาเป็นชื่อเพลงและคนร้องครับ

ส่วนเรื่องการแจกเพลง นอกจากไฟล์เพลงตั้งต้นที่ผมซื้อหามาจำนวนหนึ่ง เพลงของชมรมคนรักษ์เพลงเก่าสงขลา โดยที่พี่สมพร เกาะยอ มอบมาให้ผมจำนวนหนึ่ง เพลงชุดที่ลุงชัยยุทธไปยืมแผ่นเสียงมาแล้วพี่ธงกับลุงกรุช่วยกันริปเอามาตั้งไว้กองกลางที่ผมแจกอยู่นี่แหละ ไฟล์เพลงจากสะพานเหล็กที่ลุงกรุเอามาสมทบทีหลังอีกมากมาย แต่ก่อนจะแจกได้คงต้องปรับปรุงคุณภาพเป็นรายเพลง แล้วยังมีเพลงจากเพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์อีกจำนวนหนึ่ง บางท่านก็อนุญาตให้แจกต่อได้ บางท่านก็เฉยๆ แต่บางท่านก็ห้ามไว้ อันนี้ต้องพิจารณาเป็นกรณีไป เรียกได้ว่ายังมีอีกเยอะครับ

เพลงทุกเพลงที่ออกไปจากผม (ที่ผมเป็นคนแจก) ผมจะทำการปรับปรุงคุณภาพให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ โดยรักษาระดับเสียงเดิมไว้ไม่ให้เพี้ยน แต่ก็มีบางเพลงที่เราไม่สามารถหาไฟล์ที่ดีกว่ามาได้ ก็จำเป็นต้องเอาไฟล์ที่มีอยู่มาปรับปรุงให้พอฟังได้เท่านั้นครัับ แต่สรุปได้ว่าคุณภาพเสียงของเราก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าที่ไหนเลยครับ ถึงแม้่เพลงจะไม่ลึกเท่า

เพลงตัวอย่างที่ผมลงไว้ในห้องเพลงลูกทุ่งทั่วไป ผมจะแทรกจิงเกิ้ลไว้ กันคนโหลดเพลงตัวอย่าง แต่ในห้องเพลงลูกทุ่งบ้านเพลงไทย ผมไม่แทรกจิงเกิ้ลแต่จะบีบอัดคุณภาพเสียงให้เหลือที่ 56 k เพลงตัวอย่างก็เลยเสียงอู้อี้ไม่เหมือนกับไฟล์เพลงที่ปล่อยให้โหลดเต็มๆ ครับ

มั่นใจได้เลยครับ เวปนี้คงอยู่นานถ้าเพื่อนสมาชิกไม่ทิ้งกันไปเสียก่อนครับ ขอบคุณเพื่อนร่วมอุดมการณ์ทุกท่าน ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน เวปนี้จะดำเนินการต่อไปได้ต้องมีเพื่อนร่วมงานทุกท่านช่วยกันครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 06:22:14 AM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงสุขใจปากช่อง

• อย่าท้อใจในการทำดี พลิกวิถีชีวีไปสู่การเป็นยอดคน
  • ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 646
  • Thank You
  • -Given: 1994
  • -Receive: 646
Re: ประทับใจท่านสมภพมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 10:36:25 PM »
ผม ทัศนพงศ์ ล.สุวรัตน์ ที่เฟสบุคครับท่านสมภพ ผมตั้งสถานีวิทยุชุมชนขึ้นมาได้รับอนุญาตถูกต้องจาก กสทช. แล้วขาดดีเจจัดเพลงเก่าๆ ก็เลยเข้ามาทำเองครับ ปีนี้เป็นปีที่ 5 แล้วครับ แรกๆก็งูๆปลาๆ แต่มีเวปเพลงดีๆเช่นบ้านเพลงไทยและอื่นๆอีกหลายๆแห่งที่ดีมากๆครับก็เลยติดใจเลยเป็นดีเจด้วยความเต็มใจและดีใจที่ได้มีส่วนให้คุณตาคุณยายและแฟนเพลงหลายๆรุ่นมีความสุขครับ อยากจะลิงค์เวปบ้านเพลงไทยนี้เข้าสถานีด้วยครับ ชอบมากครับ ขอบพระคุณท่านอย่างสูงขอส่งกำลังใจไปยังทีมงานของท่านทุกๆคนด้วยครับ โอกาสหน้าคงมีส่วนบ้างครับกับเวปของท่าน

คิดจะทำดี ก็ต้องหาวิธีสู้ต่อไป