กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: นักรบสั่งรัก - ชัชวาลย์ ขวัญวิเศษ  (อ่าน 8682 ครั้ง)

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13548
  • -Receive: 22120
นักรบสั่งรัก - ชัชวาลย์ ขวัญวิเศษ
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 01:11:31 PM »

<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/e619cdea16c8209d746839a54e3c9aaa.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/e619cdea16c8209d746839a54e3c9aaa.swf</a>

นี่ครับภาพคนร้องเพลงนี้ อยู่แถวๆ นี่แหละ เป็นไฟล์เพลงจากสะพานเหล็กผมเอามาแต่งเสียงแล้ว น่าฟังครับ เพลงเพราะเมื่อหลายปีก่อน ขอบคุณพี่แก้วผู้สร้างสรรค์ผลงานเพลงดีๆ ให้คนรุ่นหลังได้ฟังกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 03:06:18 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สุรชัย

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
Re: นักรบสั่งรัก - ชัชวาลย์ ขวัญวิเศษ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 02:00:22 PM »
นักรบสั่งรัก - ชัชวาลย์ ขวัญวิเศษ ขอเก็บเพลงที่แต่งเสียงแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ว สาริกา

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 256
  • Thank You
  • -Given: 49
  • -Receive: 256
Re: นักรบสั่งรัก - ชัชวาลย์ ขวัญวิเศษ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 06:53:04 PM »
 :52 :90 : ขอเรียน ท่านสมภพ - อาจารย์สุรชัย ด้วยความเคารพ ผมนั่งใคร่ครวญอยู่สอง สามวัน ผมเข้ามาร่วมชายคา "บ้านเพลงไทย" ด้วยความอนุเคราะห์ จากท่านชัยยุทธ บัวคลี่ เมื่อประมาณ สักเกือบจะสามปีได้กระมัง จากนั้นก็เข้ามาคุยบ้างแบบผลุบๆ โผล่ๆ โดยไม่ให้อะไรที่เป็นประโยชน์ไว้เลย จึงอยากเรียน ท่าน และเพื่อนสมาชิก ว่า แก้ว สาริกา เล่นเว็ปอยู่ 3 แห่ง คือ "บ้านเพลงไทย"  "เพลงจริงใจดอทคอม" และอีก คงไม่ต้องบอกนะครับ เพราะท่านปิดบัญชีผมไปแล้ว " ผมได้สร้างรอยจารึกไว้ในความทรงจำ ให้แก่ท่านที่เข้ามาอ่านบทความกระทู้ของผม ไว้มากพอสมควร และมีเพื่อนๆ ที่เข้ามาอยู่ ณ บ้านเพลงไทยนี้อีกก็หลายคน " ผมได้เขียนเรื่องราว และตั้งกระทู้ ใน เว็ป "เพลงจริงใจ" "อ่านกันยาวๆ เบื่อก็พัก อยากรู้ก็อ่านต่อ" เกี่ยวกับ วงดนตรี "ฟ้าบางกอก" แต่ ณ โอกาสนี้ ผมตั้งธง ที่จะเขียน เรื่องราวที่ผมได้คลุกคลี อยู่กับวงดนตรี "หลังเขาประยุกต์" จนมาเป็น วงดนตรีลูกทุ่ง คณะ "จุฬาทิพย์" ของ "ชาย เมืองสิงห์" ใน "บ้านเพลงไทย" หลังนี้ ทั้งนี้ทั้งนั้น กระผมต้องขอกราบเรียน เพื่อขออนุญาต จากท่าน "แอดมิน" เสียก่อน ควรมิควรโปรดพิจารณา ด้วยความเคารพ ขอรับ ครับ กระผม : แก้ว สาริกา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 07:07:05 PM โดย แก้ว สาริกา »
... "แก้ว สาริกา" เป็นอดีตนักร้องลูกทุ่ง วงดนตรี "ฟ้าบางกอก" ของ ครูฉลอง วุฒิวัย - วงดนตรี "จุฬาทิพย์" ของ ชาย เมืองสิงห์ : ด้วยวัยอันสมควร ปัจจุบัน ใช้วิชาความรู้ที่มี "ทำขวัญนาค" รับงานโดยทั่วไป ครับ / โทร.- 086 - 1748709 ...

ฮิเดโกะ

• ยอดรักตลอดกาลค่ะ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1718
  • Thank You
  • -Given: 2178
  • -Receive: 1718
  • เสียงเพลงสุขใจ อิอิ โดยเฉพาะเพลงยอดรัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:09:44 PM »
 :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0020:
ขอบคุณค่ะปู่   มีน้ำใจจริงๆหามาให้

ชอบฟังเพลงเศร้าๆซี๊งๆ

ปูน_ขอนแจ่น

• รักจริงใจ ไม่จิงโจ้
  • รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4623
  • Thank You
  • -Given: 8388
  • -Receive: 4623
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:12:40 PM »
เพลง นี้ ลุงแก้ว ร้องได้ เพราะ จริง จริง ขอบคุณ ปู่ภพ และลุงแก้ว ครับ  :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0020:

+++<<<<

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:44:54 PM »

กราบเรียนพี่แก้วด้วยความจริงใจครับ

ตั้งแต่พี่แก้วเข้ามาเป็นสมาชิกที่บ้านเพลงไทย ผมก็รอคอยความหวังที่พี่แก้วจะได้เข้ามาบอกกล่าวเรื่องราวที่พวกผมไม่เคยรู้ และไม่มีโอกาสจะได้รู้ถ้าไม่มีผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์จริงอย่างพี่แก้วมาบอกเล่าให้ฟัง ตั้งแต่พี่หายหน้าไปเมื่อเกือบสองปีที่ผ่านมาแล้วผมใจหายครับ วันนี้ดีใจสุดๆ ที่ได้เห็นพี่กลับมาบอกเล่าเรื่องราวต่างๆ อย่างสนุกสนาน คนตามอ่านอย่างผมก็สนุกไปด้วยครับ เป็นความกรุณาอย่างสูงที่พี่มีให้พวกผมครับ ในบ้านเรานี้ยังมีลุงมานพ พุ่มนรินทร์ อีกท่านหนึ่ง แต่ว่าลุงมานพไม่ค่อยสันทัดในการใช้งานเวป ได้แต่คุยกันที่หน้าแชท แล้วช่วงนี้ผมกำลังคุยทางไลน์อยู่กับพี่ป๊อด วิไล พนม แต่ยังไม่แน่ใจว่าพี่เขาจะถนัดที่จะใช้งานทางเวปไซด์อย่างนี้หรือไม่ ต้องรอดูก่อนนะครับ ผมก็หวังที่จะชวนพี่ป๊อดมาเดินเล่นที่นี่อีกสักท่านครับ
          แต่อย่างไรวันนี้ต้องขอบคุณพี่แก้วอย่างเป็นที่สุดเลยครับ แล้วเพลงอะไรที่พอจะประกอบกระทู้ของพี่แก้วได้ หรือเสริมกันได้บอกมาเลยครับ เพลงของจุฬาทิพย์จริงๆ ผมมีอยู่หลายสิบเพลง แต่คนรุ้น้อยอย่างผมมันไม่ค่อยแม่เรื่องข้อมุลครับ เพราะไม่เคยที่จะเห็นของจริง ได้แต่จำที่เขาบอกเล่ากันมา  ขอบคุณอีกครั้งครับพี่

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

สมภพ

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:48:35 PM »
          ต่ออีกนิดครับ เพลงของพี่แก้วที่ร้องไว้ทั้งสองชื่อ ที่ผมมีเกือบครบครับ เอามาแต่งเสียงแล้วเกือบทั้งหมด ถ้าพี่เต็มใจจะแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิก ผมน้อมรับครับ

แก้ว สาริกา

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:35:14 PM »
          ต่ออีกนิดครับ เพลงของพี่แก้วที่ร้องไว้ทั้งสองชื่อ ที่ผมมีเกือบครบครับ เอามาแต่งเสียงแล้วเกือบทั้งหมด ถ้าพี่เต็มใจจะแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิก ผมน้อมรับครับ
  : เพลงที่ ผมได้ร้องบันทึกแผ่นเสียง ทั้งแผ่น 78 และแผ่น 45 รวมทั้ง มาถึงยุคเทป คัสเซท ไหนทั้งเพลงแหล่อีก ที่มีทั้งดี และไม่ได้เรื่อง ใช้ชื่อ พร้อมกันทีเดียวทั้งสองชื่อ ตามที่ทางนายห้างศรีไพบูลย์ ผู้ลงทุนให้ตามที่ท่านต้องการ คือ หากบันทึกเสียง แนวเพลงลูกทุ่ง ใช้ชื่อ "ชัชวาลย์ ขวัญวิเศษ" แต่หากบันทึกเพลง แนวแหล่.. ใช้ "แก้ว สาริกา" รวมเพลงแล้ว มากกว่า 32 เพลง ทำไมต้องบอกว่ามากกว่า เหตุผลคือ บันทึกเสียงไว้ แผ่นไม่ได้ออกก็มีอยู่อีกหลายเพลง เมื่อแผ่นไม่ออกผมก็เลยไม่อยากจำ ที่รวบรวมได้จริงๆ 31 เพลง ขาดอีก 1 เพลง คือ เพลง "เด็กท้ายรถ" แผ่น 45 ตรานางละครรำ ก็จะครบ 32 เพลง ผมก็เจอแล้วครับเพลง "เด็กท้ายรถ" พยามขอคุยกับท่านเจ้าของ เพียงขอรูปแผ่น และไฟล์เพลง แต่ท่านผู้เป็นเจ้าของ ก็ยังไม่เมตตา คงต้องรอกันต่อไป ครับ / ปล. ความจริงแล้ว การวางเพลง บนเว็ป ผมไม่ค่อยเป็นเลย จะลองพยายามดู ครับ ผมไม่เคยหวงเรื่องเพลง ไม่รู้จะหวงไว้ทำไม ขายก็ไม่ได้ ให้ก็ยังไม่มีใครอยากเอา สักวันหนึ่งหากผมไม่อยู่แล้ว เพลงจะได้อยู่คู่แผ่นดิน ขอบคุณ ครับ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 09:44:05 PM โดย แก้ว สาริกา »
... "แก้ว สาริกา" เป็นอดีตนักร้องลูกทุ่ง วงดนตรี "ฟ้าบางกอก" ของ ครูฉลอง วุฒิวัย - วงดนตรี "จุฬาทิพย์" ของ ชาย เมืองสิงห์ : ด้วยวัยอันสมควร ปัจจุบัน ใช้วิชาความรู้ที่มี "ทำขวัญนาค" รับงานโดยทั่วไป ครับ / โทร.- 086 - 1748709 ...

ชา พัทยา

• มือกลองยอดรัก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 822
  • Thank You
  • -Given: 217
  • -Receive: 822
  • รักษ์ลูกทุ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:37:17 PM »
ตัวจริงเสียงจริงครับ

หลง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 945
  • Thank You
  • -Given: 3261
  • -Receive: 945
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 10:45:34 AM »
เก็บด้วยคนครับได้ทั้งเพลงได้ทั้งความรู้ ขอบคุณทุกท่านครับ

นายน์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 429
  • Thank You
  • -Given: 3214
  • -Receive: 429
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 12:19:56 PM »
เรียนพี่ๆที่เคารพทุกท่าน
   ผมขอขอบคุณน้ำใจที่มีให้มาโดยตลอด เรื่องการโพสท์เพลงบอกตามตรงว่าไม่เป็น หากมีสิ่งใดที่ต้องการให้รับใช้ ยินดีครับ 089-4069445 นายน์

โชค

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1000
  • Thank You
  • -Given: 1046
  • -Receive: 1000
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 07:51:28 PM »
มีโอกาสได้รู้จังคุณลุง แก้ว สาริกา ตัวจริงๆ ก็วันนี้แหละครับ ฟังเสียงของคุณลุงมานาน ชอบมาก ที่ดีใจสุดๆก็ที่คุณลุงบอกว่าจะมาเล่าเรื่องราวของคุณลุงให้พวกเราฟังที่นี่ ตื่นเต้นครับ กราบขอบคุณ คุณลุงด้วยใจจริงครับ ...

แก้ว สาริกา

• Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 09:19:13 PM »
 :21 : ขอบคุณครับคุณโชค นี่คืออีกหนึ่งกำลังใจ ครับ ผมเขียนกระทู้ลงไปเป็นเรื่องเป็นราว เยอะแล้ว เข้าไปอ่าน รึยังครับ หากยังไม่กระจ่างชัด คุยมาสอบถามกันครับ ผมอยากให้ข้อมูลยังคงไว้ นาน ๆ ๆ เวลาผมเหลือน้อยเต้มที ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 09:23:07 PM โดย แก้ว สาริกา »

ฮิเดโกะ

• ยอดรักตลอดกาลค่ะ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1718
  • Thank You
  • -Given: 2178
  • -Receive: 1718
  • เสียงเพลงสุขใจ อิอิ โดยเฉพาะเพลงยอดรัก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 09:49:19 PM »
 :yenta4-emoticon-0102: :yenta4-emoticon-0102: :yenta4-emoticon-0102:
พลาดได้ไง  อิอิ  ขอบคุณค่ะ

ชอบฟังเพลงเศร้าๆซี๊งๆ

หนุ่มชาวเรือ

• เพลงคือชีวิต ชีวิตติดเพลง
  • กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1188
  • Thank You
  • -Given: 795
  • -Receive: 1188
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 09:05:19 PM »
มาขอฟัง  นักรบสั่งรัก  ด้วยครับ  ขอบคุณครับ