กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องราวของชาย เมืองสิงห์ โดยอดีตนักร้องร่วมวงดนตรีจุฬาทิพย์  (อ่าน 79267 ครั้ง)

แก้ว สาริกา

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 256
  • Thank You
  • -Given: 49
  • -Receive: 256
 :teentob:: ท่านที่เคารพครับ... ( แหม...ขอเดาะภาษาลูกทุ่งกับเขาหน่อย ) เคยดูดนตรีลูกทุ่งชนิดแบบงูกินหางไหมครับ งง ๆ งงล่ะซี้ 555 ผมจะเหล่าให้ฟังนะ ไม่ต้องมาค้อน อย่างนั้นหรอก ...
    งานประจำปีที่ วัดพระนอนจักรสีห์ จังหวัดสิงห์บุรี ของทุกปี นอกเหนือจากมโหสพอื่นๆแล้ว  ทางวัดจะให้มี วงดนดนตรีลูกทุ่ง คณะดังๆ แสดงประชันกันทุกคืน คืนละ  2 คณะ  งานก็มีหลายคืน แบบงานวัดดังๆที่เขานิยมจัดกันทั่วไปนั่นแหล่ะ  มีอยู่ คืนหนึ่ง  "ชาย เมืองสิงห์" ประชัน กับ "ระพิน ภูไท" ไม่น่าเชื่อ คนเทไปดู วง ระพิน กันแน่นขนัด  ชาย เมืองสิงห์ สู้ไม่ได้ ...
   พอคืน ต่อๆมา ระพิน ภูไท ประชันกับ คณะ แดง แดนทอง ซึ่งตอนนั้น
ก็กำลังดังมากๆ เหมือนกัน  แดง แดนทอง คนแน่นปึก ระพิน ภูไท แพ้ราบพนาสูญ ...
   แล้ว คืน ต่อมาอีก ชาย เมืองห์สิงห์ ประชันกับ  แดง แดนทอง  ตอนนี้ซึ่งพวกเราก็คิดว่า ยังไงๆ ก็คงแพ้ แดง แดนทอง อีก ขนาด ระพิน ที่ว่าดังสุดๆ ยังแพ้เรียบ พี่ชายคิดว่าความดังของคลื่นลูกเก่า ที่ย่อมจะโรยราย่อมที่จะสู้ คลื่นลูกใหม่ไม่ได้แน่... 
   สู้ได้ไม่ได้ ขอวัดกันด้วยผลงานด้านหน้าเวทีการแสดง ด้วยมันสมองของนักเพลง ที่ชื่อ "ชาย เมืองสิงห์" เมื่ือคิดได้ดังนั้น จึงคิดนำรีวิวหางเครื่องประกอบเพลง "หน้าชื่นตาบาน"เป็น ชุดสาวจีนรำพัด ปกติก็มีอยู่แล้ว แต่วันนี้พี่ชาย บอกต้องพิเศษกว่า นักร้อง ชาย หญิง จัดเป็นชุด มีหาบขนมจีนน้ำยาจริงๆ ดำเนินเรื่อง มีรีวิวประกอบเป็นละครเพลง ชุด เจ้าบ่าว เดินทาง ไปแต่งงาน กับ
เจ้าสาว ผิดไปจากรูปแบบ ที่เคยแสดงมา ชุดสวยงาม ดูแล้วตระการตาจริงๆ ครับ ...
     นักร้อง ชาย - หญิง หาบ แห่ ขบวนขันหมาก ขนมจีน-น้ำยา ต้นกล้วย ต้นอ้อย จากด้านล่างของเวทีการแสดง มีกลองยาว
โห่ ร้องรำ นำเป็นขบวน (ลองวาดภาพตาม เหมือนจริงมาก ๆ ครับ) ท่านเชื่อไหมครับ คนดูนึกสนุก ก็เข้าร่วมขบวนแห่ด้วย
โห่ ๆ ๆ ! (เงียบ) "อ้าว ๆ ฮิ้ว ซิเว้ย เฮ้ย เสียงพี่ชายตะโกน"  สนุก ตื่นเต้น คนตึม ๆ ส่วนบนเวที มีชุดหางเครื่องสาวจีนรำพัด
รำคอยต้อนรับขบวนขันหมาก
ชาย เมืองสิงห์ ร้องเพลง "หน้าชื่นตาบาน" กับเพลง "แต่ช้าแต่"
     พี่ชาย สร้างผลงานที่ยิ่งใหญ่อีกครา ไร้เทียมทานจริงๆ ที่บ้านเกิดเมืองนอนของตัวเอง งาน "วัดพระนอนจักสีห์" ...
     คืนนั้น "ชาย เมืองสิงห์" ได้กำหัวใจของคนดูไว้ได้ อย่างล้นหลาม พวงมาลัยดอกไม้สด, พวงมาลัยขนมปัง ซึ่งตอนนั้นเป็นที่นิยมและฮิตมาก  สำหรับมาลัยขนมปัง  ...

นับเป็นความสำเร็จอีกครั้งหนึ่ง ของยอดนักเพลง เทพบุตรลููกทุ่ง     ชาย เมืองสิงห์       

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2016, 02:25:05 PM โดย แก้ว สาริกา »
... "แก้ว สาริกา" เป็นอดีตนักร้องลูกทุ่ง วงดนตรี "ฟ้าบางกอก" ของ ครูฉลอง วุฒิวัย - วงดนตรี "จุฬาทิพย์" ของ ชาย เมืองสิงห์ : ด้วยวัยอันสมควร ปัจจุบัน ใช้วิชาความรู้ที่มี "ทำขวัญนาค" รับงานโดยทั่วไป ครับ / โทร.- 086 - 1748709 ...

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
          ได้อรรถรสงานวัดแท้ๆ เลยครับ มาลัยขนมปัง สมัยก่อนเที่ยวานวัดต้องซื้อคล้องคอไว้
เดินไปกินไปเดี๋ยวก็หมด

เห็นด้านล่างเป็นขนมถังแตก นั่นยาแก้หิวชั้นดีเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 04:34:03 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • Thank You
มาพร้อมกับเพลงนี้ครับ

หน้าชื่นตาบาน - ชาย เมืองสิงห์
<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/2b6699ce9c058d20916f538c401afeb7.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/2b6699ce9c058d20916f538c401afeb7.swf</a>

แต่ช้าแต่ - ชาย เมืองสิงห์
<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/d8f9ff8cba6e5ad4b2096c45fbbd5f44.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/d8f9ff8cba6e5ad4b2096c45fbbd5f44.swf</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 12:28:18 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

แก้ว สาริกา

• Thank You
 :21: ถ้าผมจะพูดว่า ชาย เมืองสิงห์ ดัง แล้วดับ, ดับ แล้วกลับ มาดัง, ก็คงไม่ผิดนัก ...

: ขอย้อนกลับไปในคืนงานฤดูหนาว ที่ จ.ลพบุรี ดนตรีเลิก คนดูบางส่วนไม่ยอมกลับ มายืนรอสอบถาม พูดคุย กับ พี่ชาย บางคนเข้าไปกอด บางคนยังอิน ไปกับละคร คิดว่า
"บุญมั่น ขวัญยืน" เป็นลูกชาย ของ ชาย เมืองสิงห์ จริงๆ
  พี่โปสร์ (มิสเตอร์โปสเตอร์) โดนคนดูต่อว่า (แกก็บ่น งึม งำ ๆ ๆ ๆ ตามประสาของแกไป ว่าเป็นการแสดง) บ้างก็ชม คุยกันอยู่นานทีเดียว พี่ชายก็ไม่รีบร้อน เพราะมีเป้าหมายจะไปนอนที่บ้าน สิงห์บุรี  ระยะทางห่างกันแค่ สามสิบกิโล พี่ชายเรียกผมเข้าไปหาพูดอยู่ สอง สาม คำ ("แก้ว"ไปร้องเพลงด้วยกัน ผมก็รับปาก) แล้วยื่น แบ๊งค์สีแดง ให้ผมหนึ่งใบ ผมยกมือไหว้พี่ชาย และขอบคุณ ต่อหน้าคนที่มายืนมุงนั่นแหละ แล้วก็ลาพักพวกเก่าๆ กลับกองร้อย พร้อมๆ เพื่อนที่เป็นทหารด้วยกัน  เงินค่าตัว 100 บาท ที่ได้มา เกลี้ยง เลี้ยงข้าวต้มเพื่อนๆทหารที่ไปด้วยกันหมด กลับถึงกองร้อยด้วยความสุข คิดไปต่างๆ นาๆ พูดดังก็ไม่ได้ ดึกแล้ว พักพวกเขาจะนอน ทหารเวร (ที่อยู่เวร) ก็เพื่อนกัน ก็มานั่งเป็นเพื่อน นอนรำพึง "นี่เรากลับมาเป็นนักร้องอีกแล้วหรือนี่"
     ตื่นเต้นดีใจ ปนเปไปกับรอยยิ้มอยู่คนเดียว ...
     คืนนั้นเลยนอนไม่หลับ ตีห้าครึ่งเสียงนกหวีดดัง
ปรี๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ...

ต้องตื่นขึ้นมาเข้าแถว แล้วออกวิ่งทุกวัน แต่เช้านี้ผมวิ่งไม่ไหว ต้องขอทุเลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 08:44:44 AM โดย แก้ว สาริกา »
... "แก้ว สาริกา" เป็นอดีตนักร้องลูกทุ่ง วงดนตรี "ฟ้าบางกอก" ของ ครูฉลอง วุฒิวัย - วงดนตรี "จุฬาทิพย์" ของ ชาย เมืองสิงห์ : ด้วยวัยอันสมควร ปัจจุบัน ใช้วิชาความรู้ที่มี "ทำขวัญนาค" รับงานโดยทั่วไป ครับ / โทร.- 086 - 1748709 ...

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
สนุกดีครับ ขอเป็นกำลังใจให้กับอาแก้ว สาริกา อดีตทหารเก่าครับ

แก้ว สาริกา

• Thank You
 :teentob: : เมื่อวันวาน วันอาทิตย์ที่ 23 สิงหาคม 2558 ผมไม่ได้เข้ากระทู้เลย เพียงแต่เรียบเคียงเมียงๆ มองๆ แอบดูอยู่บ้างเหมือนกัน ก็เพราะว่า รับปาก กะเพื่อนไว้ (บรรพต สุกแสง) ว่าจะไปงานไหว้ครู
ที่สำนักงานอาจารย์ ลือชา สุกแสง หรือ พนม สุกแสง (หรือ บรรพต สุกแสง และหรือ บุญ บันดาล)
โน่นครับ ทีหน้าวัดพระแท่นดงรัง จ. กาญจนบุรี คนไม่มีรถ อ่ะครับจะไปไหนแต่ละทีลำบากจัง ฝนก็ทำท่าจะตก เลยสุดท้ายไม่ได้ไป หยิบโทรศัพท์ รุ่นเก่า เก๊า เก่า โทรหาไอ้แพรว (มรกต เมืองกาญจน์) เสียงเหน่อออกมาเลย แหม ๆ ๆ
เปิดเพลงรอสาย เพลง เหลือทน ของไพรวัล ซ่ะด้วย พ่อเจ้าประคุณเอ้ย  คุยกันเป็นชั่วโมง สับเพเหระ เรื่องเก่าๆ ทั้ง น้ า น ๆ
พอวางสายจากเจ้าแพรว เปิดคอมส์ กด เฟส คุย กะ เรไร ณ โคราช คุยกะแม่หญิง เรไร ก็นานอีกแหล่ะ ไอ้ผมมันคนมากเรื่อง 555 ไม่ใช่เรื่องมาก นะ ขอบอก เดี๋ยวจะมาว่ากัน ก็เรื่องเก่าๆ แบบคนใกล้แก่เค้าคุยกัน (เอาแค่ใกล้แก่ก็พอ 55555)  ไม่ใช่ว่าจะพูดคุยกันเล่นๆ ซะทีเดียว มีเรื่องที่ผมรู้ แต่ท่านไม่รู้ จะมาบอกกล่าวเล่าขานกัน เกี่ยวกับ เรื่อง แม่หญิงเรไร โดยจำเพาะที่ใช้ชื่อร้องเพลง ในแผ่นเสียง เพลง "ไกวเปล" เรไร ณโคราช, คมคาย คมขำ, และ ใช้ชื่อ พลับพลึง สถาพร อีก
        คนเค้า งงๆ กัน มากๆ ถึงมากที่สุด ...

ขอพักไว้ก่อน / ซดกาแฟก่อน
  อ้าวๆ.. กาแฟหมด อดอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2015, 10:09:16 AM โดย แก้ว สาริกา »

สมภพ

• Thank You
มาแล้วครับ ไกวเปล - เรไร ณ โคราช (คมคาย คมขำ)

<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/8050f84840f312144e36d81a423ddb97.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/8050f84840f312144e36d81a423ddb97.swf</a>

แก้ว สาริกา

• Thank You
 :teentob:: การดำเนินเรื่อง ก็ต้องมีตัวปูทาง เรื่องถึงจะดำเนินไปได้ เพราะฉนั้น ต้องขออภัยท่าน หากว่าจะมีใครมาบ่นว่า นี่อีตาแก้ว จะมาเล่าเรื่อง "จุฬาทิพย์" หรือจะมา เล่าประวัติตัวเองกันแน่ ...

: คืนสุดท้าย วันที่ 31 ตุลาคม พ.ศ 2514  ที่ค่ายจังหวัดทหารบก ลพบุรี ( ค่าย จทบ.ลบ ) เป็นคืนเลี้ยงอำลา ของชีวิตของการเป็นทหาร พวกเหล่าทหาร ก็มารวมตัวกัน ที่ค่ายกองร้อย บ้างก็บอก ว่า เฮ้ย..(ขออนุญาต พูดตามความจริงนะครับ คำอาจจะไม่เพราะหู)  มึงจะไปไหนต่อ บ้างก็ว่า "กูไปกองพลเสือดำ" ( ไปรบเวียตนาม ) บ้างก็ว่า "กูไปทหารพราน รับจ้างรบในลาว)
บ้างบอก กูกลับไปหาลูกหาเมีย ไปทำนา ทำไร่ แยกทางกันไปตามวิถีชีวิตของแต่ละคน
          รุ่งเช้า ของ วันที่ 1 พฤศจิกายน 2514 ปลดประจำการ ต่างคนก็ต่างกลับภูมิลำเนาของตน
ผมกลับไปอยู่บ้าน ที่ อ.วิเศษฯ  อยู่นานวันเข้าไม่มีอะไรทำ
ได้แต่ กินๆ นอนๆ กำลังเป็นฤดูหน้าน้ำหลากพอดี ไปไหนมาไหนก็ลำบาก ต้องใช้เรือพาย สมัยนั้นไฟฟ้าก็ยังไม่มีจะใช้ ชาวบ้านใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าซ โทรทัศน์ พัดลม ไม่ต้องห่วง ค่ำมืดก็นอน ...
    ตัดสินใจเข้ากรุงเทพฯ ไปหา พี่ "ดาวฤกษ์ เรวดี" ตอนนั้น พี่ดาวฤกษ์ เช่าบ้านอยู่แถวๆ ศรีย่าน ใกล้ๆ ราชวัตร ไปอาศัยอยู่กับแก ดีใจหาย พี่ดาวฤกษ์ (ช่วงตอนที่ผมเป็นทหาร ลงมากรุงเทพฯ นั่งรถไฟจากลพบุรีมาลง สถานีสามเสน แล้วเดินด้วยเท้ามาพักนอนกับพี่แก ประจำ ตอนนั้น พี่เค้ากำลังแต่งเพลง "ไปไม่กลับ" แล้วก็ร้องให้ผมฟัง ผมก็นั่งขนลุก "นี่พี่แกแช่งเรา รึ เปล่าว่ะเนี้ยะ)
  วันต่อมา ผมตั้งใจจะไปหา "หนุ่ม เมืองไพร" ให้ฝาก วงพิณศรีวิชัย ให้  "ณรงค์ มะกล่ำ" ก็มาอยู่กับ พิณศรีวิชัย แล้ว ผมไปยื่นคอยรถเมล์อยู่ที่ป้าย ตรงสี่แยก ศรีย่าน เห็นรถเมล์ สีน้ำตาล ของศิริมิตร สาย 65 วิ่งจากสนามหลวง ไปบางซ่อน
         เอ..เราจะไป พิณศรีวิชัย ก็ไกล อยู่ถึง นครปฐม เลยตัดสินใจ รถเมล์มาเที่ยวหลังอีกคัน ขึ้นนั่งเลย ไปบางซ่อน
ผ่านหน้าวัดเซิงหวาย ค่ารถเมล์ 75 สตางค์  กะว่าจะ ไปเยี่ยมหาคนที่เคารพอีกคน คือ พี่เบนซิน (มิสเตอร์เบนซิน) 
พอถึงปากทางวัดเซิงหวาย บางซ่อน  ลงจากรถ เจอ พี่เบนซิน ที่ปากซอยวัดเซิงหวาย พอดี กำลังนั่งรวมตัว จะเดินทาง
ไปแสดงดนตรี ได้คุยกัน พูดถึงว่าผมจะไปอยู่ พิณศรีวิชัย   พี่เบนซิน ก็บอกว่า
  เขาจะเอาเหรอ..  ไอ้ยม, ไอ้พต, ไอ้กล่ำ, ก็ไป กระจุกกันอยู่ที่นั่น ถ้าไปแล้วเขาไม่รับ เขาไม่เอา จะหน้าแตกเอา ก็เลยลังเล 
วันนั้น วงชาย เมืองสิงห์ ยังใช้ ("พ่อหม้ายพัฒนา") อยู่ จะเดินทางไปแสดงที่ อ. ตากฟ้า จ. นครสวรรค์  พี่เบนซิน ก็ชวนและดึงมือขึ้นรถดนตรีของวง พี่เบนซินบอกไอ้เจ้าแพรว (มรกต เมืองกาญน์) "ไอ้แพรว ให้ไอ้แก้วไปด้วย"

ผมก็ขึ้นไปนั่งอยู่ที่เบาะท้ายสุด เงินก็ไม่มีจะติดตัว แล้วผมจะไปทำไมก็ยังไม่รู้ ? ? ? 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2015, 08:21:19 PM โดย แก้ว สาริกา »

สมภพ

• Thank You
          ผมเคยฟังจากนักดนตรีที่ตกงานมาว่า ตอนไม่รู้จะไปไหนก็ไปเตร็ดเตร่แถวซอยบุปผาสวรรค์ เดี๋ยวก็เจอคนรู้จักลากขึ้นรถดนตรีไปด้วยกัน จะได้เท่าไหร่ไม่รู้แต่ว่าอย่างน้อยก็ไม่อด การันตีเลยว่าสมัยก่อนนั้นอาชีพนี้ต้องทรหดจริงๆ ครับ

แก้ว สาริกา

• Thank You
มาแล้วครับ ไกวเปล - เรไร ณ โคราช (คมคาย คมขำ)

<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/8050f84840f312144e36d81a423ddb97.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/8050f84840f312144e36d81a423ddb97.swf</a>
:teentob:: เดี๋ยวขอพักทำใจสัก แป๊บ ๆ ๆ นึงก่อน ก่อนจะเขียน ถึง "เรไร ณ.โคราช" ศิษย์รัก หนึ่งเดียวตัวจริงเสียงจริง
    ของ ชาย เมืองสิงห์ ก็เข้ามาเป็นเพื่อนในเฟส แหล่ะ ช่วงที่ผมเขียนถึงตัวเธอ ท่านอยากรู้อะไรเพิ่มเติ่ม ก็ตรวจสอบ
    หรือ  ไต่ถามได้เลย น้องคงไม่รังเกียจที่จะตอบและคุยกับทุกท่านแน่นอน หรือสมัคร เขัาไปเป็นเพื่อนกับเธอก็ได้
    ยินดีต้อนรับ เช่นกัน ครับ "แก้ว สาริกา" การันตี ...

: เรไร ณ. โคราช หวัดดีค่ะพี่แก้ว ไม่ได้คุยกับพี่ซะหลายวัน มัวยุ่งๆอยู่ก็เรื่องจัดคิว เดินทางไปเยี่ยมผู้เฒ่าผู้แก่ค่ะ เพราะท่านอยู่กันคนละที่ ตอนนี้หมดภาระกิจ ก็หันมาจับโทรศัพย์ว่ามีใครเข้ามาคุยกับเราบ้างหรือเป่ลา ก็มีพี่แก้วนี่แหละค่ะ ที่พูดถึงเรไรอยู่บ่อยๆ ขอบคุณจากใจจริงนะค๊ะพี่แก้ว ที่ไม่ลืมน้องคนนี้ แล้วกรุณาสรรหาเพลงเก่าๆมาฝาก มาให้ฟังอีก ไม่มีใครฟัง เรไรก็ฟังเองไงค๊ะ
พี่แก้วฟังทุกเพลง ที่พี่หามาให้ฟัง แถมภาพประกอบก็สุดยอดไปเลยค่ะ
: เรไร ณ. โคราช ถูกต้องค่ะพี่แก้ว เรไรยินดีที่จะเป็นเพื่อนกับ ทุกคนที่อยากจะคุยกับเรไรค่ะ ยินดีต้อนรับทุกคนนะค๊ะ
  คิดถึงพี่แก้วนะค๊ะ
แก้ว สาริกา:  สวัสดี จร้า แม่หญิง เรไร 555 เมื่อวันที่ 16 เม.ย. ที่ผ่านมาพี่ไปร้องเพลง ที่วัดเสาธงทอง บางมัญ สิงห์บุรี เลยบ้านพี่ชายไปสักประมาณ กิโลกว่าๆ กระมัง คิดถึง วันที่เราไปนอน ไปกิน ที่บ้านพี่ชายนิ พี่ปิ่นหาข้าวหาน้ำให้กิน พอพี่ขึ้นเวที ได้ร้องเพลงของตัวเอง และเพลงพี่ชายด้วย ได้รางวัลมากโขอยู่ นี่ถ้าเราอยู่ใกล้ๆกัน เปิดตัวทั้งสองคน บนเวที คนคงชอบกัน นิ
น่าเสียดาย จัง คนเค้าถามหา เรไร กัน เค้าจะถามพี่กันตลอด ก็เพราะ รายการ "ลูกทุ่งธรรมศาสตร์"
แก้ว สาริกา จึงได้ย้อนรอยกลับมาร้องเพลงอีกครั้ง หลังจากเลิกลาไปนานมากกว่า 45 ปี ...

: เรไร ณ. โคราช สักวันหนึ่ง ถ้าโอกาสมาถึงได้ร้องเพลงร่วมกับพี่แก้วอีก เรไรก็จะนุ่งจุงกระเบนอุ้มตุ๊กตาให้ดู
  เพื่อย้อนถึงอดีตเก่าๆ จริงๆ ค่ะพี่แก้ว
: แก้ว สาริกา ... ถ้า เรไร นั่งอยู่ใกล้ๆพี่แก้วขณะนี้ จะเห็นรอยแดงๆที่ดวงตา เหมือนน้ำตาจะไหล ...
: เรไร ณ. โคราช ผงเข้าตาเหรอ ล้อเล่นจ้า เอางี้นะถ้าพี่แก้วมีงานจัดงานอะไรก็บอกมานะคะเรไรจะได้ไปเจอกับพี่แก้วไงค๊ะ
  ไปจริงๆค่ะ
: วันเพ็ญ ยิ้มเยื้อน อยากได้ยินคุณพี่ทั้งสองร้องเพลงโต้ตอบกันจริงๆ น้ำเสียงยังหล่อและสวยด้วยกันทั้งสองท่านเลย.
   ยังไม่มี โอกาสได้ฟังพร้อมๆ กันสักทีเลยค่ะ
: เรไร ณ. โคราช เห็นไม๊พี่แก้ว มีแฟนๆ อยากเห็นเราร้องเพลงด้วยกันแล้วนะ อย่างน้อยก็มีคุณวันเพ็ญนี่แหละค่ะ
   ขอบคุณมากๆค่ะ คุณวันเพ็ญ
: แก้ว สาริกา ... ไม่รู้ว่า น้องเรไร ฟังรายเพลงลูกทุ่งธรรมศาสตร์ รึ เปล่า น้องก๊อฟ ผู้ดำเนินรายการ
     เค้าจะกรุณา เปิดเพลงให้เสมอ ทั้ง ไกวเปล ที่พี่ร้อง และ ไกวเปล ที่ น้อง เรไร ร้อง ญาติเพลง เค้าก็สนใจอยู่
     เหมือน คุณวันเพ็ญ นั่นแหล่ะ คุณวันเพ็ญก็เป็นหนึ่งของญาติเพลง "ลูกทุ่งธรรมศาสตร์"

: วันเพ็ญ ยิ้มเยื้อน แก้ว สาริกา ร้องเพลง พ่อหม้ายลูกติด. เรไร ณ โคราช ก็ร้องแก้ แม่หม้ายทรงเครื่อง.
  สายัณห์ สัญญา รักเธอเท่าฟ้า เรไร ณ.โคราช ร้องแก้ ตอบว่า รักเธอคนเดียว ใช่รึป่าวคะ ขอเอ่ยถึงเพลงดัง ที่หลายๆคน
  ชอบหน่อยนะคะ
: เรไร ณ. โคราช ไช่ค่ะคุณวันเพ็ญ เรไรร้อง รักฉันคนเดียว และเพลง ลูกเขยผู้การ แก้คุณสายัณห์ อีกเพลงหนึ่งค่ะ

:74 :74ฟัง แม่หญิง เรไร ณ โคราช พูดคุุย กับ แก้ว สาริกา ทางเฟสบุ๊คต่อนะครับ
    :teentob:: เรไร ณ. โคราช ขอบคุณค่ะพี่แก้ว ที่นำบทเพลงเก่ามาให้ฟังค่ะ เรไรยังไม่เคยมีฟังเลยค่ะพี่แก้ว
                 : เรไร ณ. โคราช นึกว่าไชยา สุริยัน นะเนี่ย  555555
                 : แก้ว สาริกา ... แหม ไชยา สุริยัน เลยเหรอ ...แค่ ตาแก้ว นี่แหล่ะ ดีแล้วยังอยู่ ไชยา ไปแหล่ว .       
                 : เรไร ณ. โคราช พี่แก้วนี่ เป็นพี่ที่น่าเลื่อมใสจริงๆ อยู่ที่ไหนก็สรรหามาให้ฟังจนได้ ไม่รู้ว่าตอนนี้พี่โชคอยู่ที่ไหนคะ
                   พี่แก้วลึกๆแล้วสงสารพี่โชคมากไม่เคยลืมสายเหนือนะพี่แก้ว
                 : แก้ว สาริกา ... พี่นึกว่า เรไร จะลืมแล้ว ซ่ะอีก ณ.โรงภาพยนตร์ สมอญเธียเตอร์ แม่ต๋ำ อ. พะเยาว์
                   (ตอนนั้นยังเป็นอำเภอ) จ. เชียงราย มันเจ็บปวด

: เรไร ณ. โคราช ฟังเพลง "หน้าชื่นอกตรม" แล้วนํ้าตาจะไหล เนื้อหาสาระชัดถ้อยชัดคำ เศร้าทั้งเพลง เศ้ราทั้งคิดถึงคนร้อง
  พี่สวยเป็นคนปากเกล็ด เป็นสาวมอญที่สวยสมชื่อฟังเพลงไป ก็นึกถึงใบหน้าอย่างชัดเจน ดวงตาหวานเศ้รา รูปร่างผอมบาง
  ผิวสีนํ้าผึ้ง จัดได้ว่าสวยหวาน เรียกว่าแข่งความสวยกันมาเลยกับ พี่กลอย (ดวงมาลย์ เนรมิตร)และลั่นทมทานตะวัน คนแรก
  ที่อยู่ พระประแดง จุฬาทิพย์ ก็มีสามสาวนี่แหละ สวยชูโรงเนาะพี่แก้ว
: แก้ว สาริกา ... น้องสาวเจ้าเอย แม่หญิงเรไร คนสวย ลืมใครในรุ่นเดียวกันอีกสองคน รึ เปล่า " มาลัย ดอกรัก
  "เจ้าของร้านพวงมาลัย พระโขนง " อดีตขวัญใจ ยอด ธงชัย " ไง อีกคน " ดอกไม้ บ้านนา " น้องเปีย 555..
   (ปนัดดา สาว อ. ชุมพวง คน ณ โคราช) ร้องเพลงอัดเสียงไว้ 1 เพลง " ดูแต่ตามืออย่าต้อง" นึกออกยัง จ๊ะ
   อีกคน "น้องเอ้ก ฉะเวิ้บฉะว้าบ" คนนี้ ออกไปไม่นาน ขับรถเก๋ง มาบ้านพี่ชาย ๆ หัวเราะ 555 ชอบใจ ลืมแล้ว เหรอ ...

: เรไร ณ. โคราช ไม่ลืมหรอกจ้ะ พี่มาลัยก็สวย ถ้าเป็นยุคนี้ก็คงเสริมจมูกไปแล้วหละน้อ ยิ่งพี่เปียแม่นเปะเลย ขัวญใจของใคร 
  หนอ55555
: แก้ว สาริกา ... ขวัญใจ แดงน้อย กะ มิสเตอร์เบนซ์ซิน แก้ว สาริกา ไม่เกี่ยว 55555
: เรไร ณ. โคราช ไช่จ้ะพี่แก้ว พี่เปีย สาวชุมพวง หนุ่มๆจีบเยอะ พูดถึงพี่หมัก(มิสเตอร์เบนซิน) ตอนนี้อยู่ที่ไหนคะ
  พี่แก้ว หนูไม่เคยรู้ข่าวคราวของพี่หมักเลย หรือว่ากลับไปอยู่อ่างทองแล้วถ้าเจอ เรไรฝากความระลึกถึงด้วยนะคะ

:teentob:: แก้ว สาริกา : ผมเปิดเพลง "กล่อมลูก" ให้น้อง เรไร ฟัง ...
: เรไร ณ. โคราช เพลง กล่อมลูก เพราะมากฟังแล้วคิดถึงพี่ทุ่งเน๊าะ แต่ยังไม่ไปหาหรอกนะพี่แก้ว
: แก้ว สาริกา  อย่าเพิ่งไปยุ่งกะเขา เราอยู่ของเราอย่างงี้ก่อน หลานอนุกูล ให้เพลง น้องเรไร มาอยู่ที่พี่อีก 3 เพลง   
  เพลง พี่จ๋ารักน้องไหม เพลง ลูกนอกกฏหมาย และเพลง เมียเก็บ น้องมี รึ ยัง มีแล้วก็แล้วไป ถ้ายังไม่มี จะหาทางส่งให้
  เป็นไฟล์เพลงนะ ไม่ใช่แผ่นเสียง ...

: อนุกูล คนเดิม .. เพลงหวานจัง ครับ
: แก้ว สาริกา ...  คนร้องไม่หวาน แหล่ะ 55555 ...
: อนุกูล คนเดิม พ่อหม้ายลูกติด - ไกวเปล - กล่อมลูก...เปิด 3 เพลงนี้อารมณ์ไปด้วยกันเลยครับ
: แก้ว สาริกา ... ก็ยังเสียดาย อาร้องต่อให้เค้าเองด้วย แต่เค้ากลับร้องดีกว่าเราอีก ...
: อนุกูล คนเดิม เสียงดีครับ ละม้ายคล้าย ชาย เมืองสิงห์
: เรไร ณ. โคราช ยังไม่มีซักเพลงเลยพี่แก้ว. ขอบคุณมากค่ะ อยากฟังเพลง "แค่นรัก" พี่พอจะหาได้ไม๊คะ
: แก้ว สาริกา ... เนี่ยะ พี่ถาม หลานอนุกูล อยู่ เมื่อวานนี้ ว่าเพลง " แค่นรัก " ของ เรไร มีไหม เพลงนี้ เรไร
  ร้องดีที่สุด เพราะที่สุด โชว์เสียงและลีลาเลยว่างั้นเถอะ หลานอนุกูลบอกไม่มี ก็กำลังจะถามน้องเรไร ตอบยังงี้ ก็คงไม่มี นิ
  พี่ตาม หาเพลงนี้มา หกปีแล้ว (ก็นั่งหาอยู่กับบ้าน จะไปได้ที่ไหน๊ ) พูดเอง เออเอง / ...อดฟังเลย
: อนุกูล คนเดิม อัดเป็นแผ่น สปีด 45 หรือ 78 ครับ คุณอา
: แก้ว สาริกา ... แผ่น 78 ครับ
: อนุกูล คนเดิม โห ถึงว่าหายากครับ ไม่ทราบว่าประกบเพลงอะไรครับ
: แก้ว สาริกา ... เนื้อหายังงี้นะครับ "ฉันแค่นรักคุณ" ฮือ ฮื้อ ๆ ๆ ๆ....... (ลูกคอเอื้อนสุดๆ) รักคุณไปแกนๆ
  รักคุณ ก็เพียงชั่วแล่น แต่มันสุดแสนจะทารุณ... ให้เจ้าของเค้าร้องต่อดีไหม 55555 ...

: แก้ว สาริกา ... นี่แหล่ะ ตอนประกบนี่แหล่ะ น้อง เรไร บอก หลานอนุกูล เค้าหน่อยน่านะ จะได้มีไว้ฟัง
    นักเก็บแผ่นเพลงตัวพ่อสนใจอย่างนี้ ไม่ธรรมดานะ จะบอกให้ แม่หญิงเรไรเอย ไม่แน่ เผลอๆ ก็อยู่ในยุ้ง
    หลังบ้านหลานอนุกูล เองนั่นแหล่ะ ค้นๆ ดูเหอะ 55555...

: แก้ว สาริกา ... หลานอนุกูลก้อ เก็บๆไว้ในใจบ้างก็ได้ จำชื่อเพลง กะ ชื่อคนร้อง แม่นๆ เท่านั้น เดี๋ยวก็ได้แพงหูฉี่
    เพลงไหนถ้า ลงได้อนุกูลถามหา มีหวังวิ่งกันหูกาง ตับแลบ แน่ / ดูอย่างเพลง ลูกเลี้ยง จรกา ผิวผ่อง อ.พิณไพร
    ห่วงยิ่งกว่า ไข่ในหิน ไม่ยอมปล่อยไปไหนเลย ทั้งๆ แก้ว สาริกา ชี้บอกให้ แม้แต่ไฟล์เพลงยังไม่ให้ งกฉิบฯ ..เลย 555 ...

: เรไร ณ. โคราช อย่าว่าแต่ประกบกับเพลงอะไรเล้ยพี่แก้ว เนื้อเพลงก็ยังจับต้นชนปลายไม่ได้เล้ยพี่
     แต่ถ้าได้ฟังสักรอบ สองรอบ รับรองร้องได้แน่จ้ะ ก็ตอนอัดแผ่นอายุ ก็แค่สิบกว่าขวบเอง เลยจำไม่ได้จ้า

: อนุกูล คนเดิม  คุณป้าเรไร เสียงดีมากๆ ครับ...วันนี้เพิ่งฟังเพลง ไปดีมาดี กับ   ดอกไม้ของน้อง ไปครับ

เพลง ไปดี มาดี  เรไร  ณ โคราช ขับร้อง

<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/177422fed53b3818013036270ea999c9.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/177422fed53b3818013036270ea999c9.swf</a>

เพลง  ดอกไม้ของน้อง  เรไร  ณ โคราช  ขับร้อง

<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/ec4af17444b5c3ef86ff2fed9f3d348a.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/ec4af17444b5c3ef86ff2fed9f3d348a.swf</a>

: ดาวเรือง ส้ม   ชอบคำที่เรียกจังค่ะ แม่หญิงเรไร ติดตามอ่านข้อเขียนของคุณอาตลอดแต่ไม่อยากแสดงตัว
                    แต่คิดอีกทีไม่ชอบ แอบอ่านโดยที่เจ้าของเฟซไม่ทราบ ต้องขออนุญาติก่อนค่ะ

: แก้ว สาริกา ... แม่หญิง เรไร เค้าดัง ออก ทีวีบ่อย รับเชิญบ่อย " แก้ว สาริกา " แม้แต่คนจะถามหายังไม่มีี เล้ย จริงๆ ...
: เรไร ณ. โคราช   พี่แก้วก็ว่าไป้ เดี๋ยวนี้พี่แก้ว ดังกว่าใครๆอีกหลายคนในรุ่นเดียวกันอีกรู้ไม๊ ที่จริงแล้วพี่แก้ว
      เป็นคนมีความ สามารถเฉพาะตัวต้้งหลายอย่าง ตีกลอง เป่าขลุ่ยก็เก่ง ร้องเพลงเองสโล่ว์ขลุ่ยเองเรไรจำได้นะคะ
      แต่งเพลง ก็เก่งเพียง แต่โอกาส ไม่อำนวย ในยุคนั้นพี่แก้วคงไม่มีเวลาเป็นของตัวเอง ไหนจะเป็นทหารอีก
      พี่แก้วก็ทำหน้าที่ลูกผู้ชายได้สมบูรณ์แบบทุกอย่าง พี่แก้วเป็นบุคคลที่สมควรยกย่องที่สุดเลย ยังไงน้องก็ขอให้กำลัฃใจ
      พี่แก้วนะจ้ะ ให้พี่แก้วและครอบครัวของพี่แก้วทุกคน จงได้รับแต่สิ่งดีดี มีความสุขมากๆนะค๊ะ

: แก้ว สาริกา ... นั่นไง คุณดาวเรือง เห็นไหม มาแว้ววววววว แม่หญิง เรไร ของโผ้ม เอ้ย ๆ ๆ ขอโทษ
      ของพ่อเสมา ขุนศึกเค้า 55555 ... น้องเรไร คุยต่อให้พี่หน่อย พี่เขียนตรงไหนผิด หรือไร ช่วยแจ้งแก้ไขหน่อย
      เพื่อความถูกต้อง จร้า

: เรไร ณ. โคราช จะแก้ตรงไหนดีล่ะพี่หมดไส้ไปแล้วชื่อเสียงเรียงนามก็ชัดเจนอยู่แล้ว อ่อๆๆๆขอนีดเดียวนะจ๊ะพี่แก้วบุคคล ท่านนี้จะลืมไม่ได้เลยก็คือ คุณอาศักดิ์โกศล ท่านเป็นนักจัดรายการทำละครวิทยุ ขอ อณุญาตเล่านิดนึงนะคะพี่แก้ว เรไรเป็นเด็กไปประกวดร้องเพลงที่ ป ช ส ๗ ใต้สพานพุธ คุณอาศักดิ์ และคณอาไฉนกลิ่นขาวเป็นกรรมการ เรไรได้ที่๑นะพี่แก้วคุณอาศักดิ์โกศลก็เลยพาเรไร(เด็กหญิงหอมหวล)ไปอยู่ในบ้านก็ได้รับความเมตตาจากคุณอาศรีวรรณเดือนสว่างด้วยซึ่งท่านเป็นภรรยาของคุณอาศักดิ์ค่ะ หนูก็ได้ยินคุณอาทั้งสองคุยกันว่าต้องเอาเด็กคนนี้ไปฝากไว้กับนักร้องจะดีก่วาถึงจะมีอนาคตเพราะท่านทั้งสองทำลครวิทยุมันคนละเรื่องกัน พี่แก้วเบื่อหรือยังคะเนี่ย ยังไงก็ขออีกนีดๆๆนะพี่ไม่งั้นไม่ถึงบางอ้อ อีกสองวันคุณอากับพี่ราเชน พี่ราเชนก็เป็นลูกหลานคุณอาศักดิ์ค่ะสองคนบอกให้หนูแต่งตัว ในใจก็คิดเขาจะเอาเราไปไว้ที่ไหนกับใครหนอเสียใจนะพี่แก้วร้องไห้เลยละพี่แก้วถึงจะอยู่บ้านนั้นไม่นานนักแต่ได้รับควาวมเมตตาจากคนในครอบครัวของท่านมากมายโดยเฉพาะคุณย่าเรไรคิดถึงท่านมาก ก็ลํ่าลากันแป๊บหนึ่ง จำได้ว่าที่เดินออกมาจากบ้านหลังนั้นอยู่ในซอยไสวสุวรรณค่ะ ก็ใกล้กับวัดเซิงหวายนั่นแหละค่ะ คุณอาศักดิ์พาหนูไปฝากให้อยู่กับพี่ ชาย เมืองสิงห์ นี่คือที่มาที่ไปในตอนเริ่มแรก
กว่าจะมาเป็น เรไร ณ.โคราช เบื่อหรือยังค่ะจบตอนนี้ก่อนนะพี่ ไว้ตอนสองก็ฟังใหม่เมื่อมีโอกาสนะค๊ะพี่

: แก้ว สาริกา ... เดี๋ยว ๆ ๆ อย่าเพิ่งไปไหน ขอต่ออีกนิด นะนะ น่านะ.. นี่แหล่ะ น้องเรไร สิ่งที่ทุกคนอยากรู้ และก็รอคอย
แม้กระทั่งเรื่อง ที่น้องประกวดร้องเพลง ที่ื ป.ช.ส. 7 พี่ก็เพิ่งจะรู้ วันนี้เอง อ้าว... งั้นจำได้ ป่ะ ที่เราเดินสายเหนือกันครั้งแรก
มี่พี่ศักดิ์ โกศล, พี่ศรีวรรณ เดือนสว่าง, และ พี่ อารีวรรณ วัฒนารมย์, รับเชิญ น้องเรไร ก็รู้จักท่านๆ มาก่อนแล้ว น่ะซี ..   
       แล้วที่น้องเอ่ยถึง คุณราเชน น่าจะ เป็นคุณ "ทิวา ราเชน" นะ ไม่ใช่ ราเชนเฉยๆ เพื่อนๆกันทั้งนั้น ...

: เรไร ณ. โคราช  ไช่จ้ะพี่แก้วพี่ทิวา ราเชน  แต่หนูตั้งแต่เด็กไม่รู้เป็นไงเรียกพี่ราเชนๆๆอยู่จนบางครั้ง พี่ทิวาก็คอยติงอยู่เรื่อย เห็นไหม๊ล่ะพี่แก้วเยี่ยมจริง ขอบคุณค่ะพี่แก้ว ที่ช่วยเตือนความจำค่ะ  รู้จ้ะพี่แก้วก็เดินสายครั้งแรกก็สายเหนือ แหล่ะก็หนูอายุแค่ 11 ขวบเอง พี่แก้วคงไม่ได้สนใจ ไปเดินสายหนูก็มีหน้าที่เก็บเสื้อชุดหางเครื่องเรื่อยไป ถึงเวลาเลิกงานขึ้นรถก็หลับลูกเดียว มาอยู่วัดเชิงหวายก็ไม่เงียบเหงาเสียทีเดียวหรอกเพราะว่าพี่ราเชนพี่ชายที่แสนดีคอยมาเยี่ยมเยือนอยู่เป็นประจำช่วงแรกๆที่พี่ชายตั้งวง คุณอาทั้งสามที่พี่แก้วกล่าวนามมายังมารับเชิญอยู่บ่อยๆ เรไรก็อยู่ตลอดค่ะพี่แก้ว
: แก้ว สาริกา ... เอ แล้วไอ้เรื่องเพลง "ไกวเปล" ทำไม ไปใช้ชื่อ "คมคาย คมขำ" ก็พี่จำได้ว่า คมคาย คมขำ ก็ คือ อีปลิว 
  (เรียกตามพี่ชายนะ) เมีย พี่รัสเค้าน่ะ (มิสเตอร์โปสเตอร์) คนฟัง และ นักเล่นแผ่นเสียง เขาก็ยัง งง สงสัยกันอยู่ ...

:teentob:: ต่อไปนี้ เป็นคำตอบของ เรไร ณ.โคราช ครับ จะได้เข้าใจและหาย งง กันซะที หรือไม่ก็ มึนหนักกว่าเก่า :

: เรไร ณ. โคราช อย่าว่าแต่พี่แก้วงงนะ เรไรก็งง ว่า เอ..ทำไมเราหลายชื่อจัง เอ้าทำไปทำมาแต่ละชื่อก็มีตัวตน คมคาย คมขำ บ้าง พลับพลึง สถาพร บ้าง เรไรบ้าง แต่พอออกหน้าเวทีพี่ปลิวเมียน้าโป๊ด ก็ใช้ชื่อ คมคาย คมขำ พอถึงพี่จา เมียพี่บุตรไง พี่แก้วจำได้ไม๊ พี่จาออกหน้าเวทีใช้ชื่อ พลับพลึง สถาพร เอ้างงกันใหญ่ ก็เก็บไว้ในใจใครจะกล้าถามล่ะพี่แก้ว แต่ต่อมาพี่ชายกลัวจะน้อยใจเสียใจมั้ง พี่ชายมีเหตุผลว่า อยากให้นักร้อง ชื่อนี้ ชื่อนี้ เวลาออกหน้าเวทีให้มีชื่ออยู่ในใจแฟนเพลงเกือบจะทุกคน เพลงที่พี่ชายแต่งเสร็จ (เพลงผู้หญิง) พี่ชายจะเรียก เรไรไปต่อเก็บเอาไว้ เมื่อถึงเวลาจะให้ใครร้องหน้าเวที พี่ชายก็จะบอกให้ไปต่อเพลงที่ไอ้ไรโน่น เพราะว่าพี่ชายมีงานต้องทำหลายอย่างไม่มีเวลามานั่งต่อเพลงใคร ให้ไอ้ไรมันรับหน้าที่นี้ไป. มันก็เลยเกี่ยวเนื่องไปถึงการอัดแผ่น ให้ไอ้ไรมันร้องนั่นแหละง่ายดีมันจำเพลงได้หมดแล้ว ก็ทำไมจะจำไม่ได้ล่ะพี่แก้ว หนูก็ทำกับข้าวบ้างรีดผ้าบ้าง เลี้ยงน้องบ้าง ( ตี๋กับ แหม่มไง) ก็ได้ยินทุกครั้งพี่ชายแต่งไปเคาะจังหว่ะไปมันก็จำอยู่ในสมอง พี่ชายชอบชมอยู่เสมอๆ ไอ้ไรมันหัวดีต่อเพลงได้เร็วมาก ไอ้เราก็บ้ายอเสียด้วย 555 ความจริงแล้วเรามีโอกาสได้รู้ได้เห็นและได้ฟังมากกว่าคนอื่น ก็นี่แหล่ะพี่
    เหตุที่กลายเป็นแม่นางหลายชื่อ ความจริงแล้วมีตัวตนทั้งนั้น อ๋อพี่แก้ว พี่ปลิว (คมคาย คมขำ) เสียชีวิตหลายปีแล้วค่ะ
                                เรไรก็ไปงานศพพี่ปลิวอยู่ค่ะ ที่ อ. ด่านขุนทดค่ะ ..

แป๊ปนึงนะพี่แก้ว เอาตังค์ก่อนแขกเช็คบิล ค่ะ

###################################################

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:35:48 PM โดย แก้ว สาริกา »

สุรชัย

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
ขอสนับสนุน ลุงแก้ว สาริกา  ที่มาบันทึกประวัติศาสตร์เรื่องราวชีวิตคนลูกทุ่ง เพื่อเป็นวิทยาทานแก่คนรุ่นหลังครับ โดยเฉพาะ เรื่องเกี่ยวกับวงดนตรี จุฬารัตน์ จุฬาทิพย์ วงหลังเขาประยุกต์ และ วงดนตรี ชาย เมืองสิงห์ อย่างละเอียดเลยครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ว สาริกา

• Thank You
:teentob:: เรื่อง แม่หญิง เรไร ณ.โคราช ก็ผ่านไป ความจริงยังมีอีกมากมายหลายเรื่อง ที่ได้คุยกัน ขอแค่นี้ก็แล้วกัน :

: กลับมาว่าเรื่อง "จุฬาทิพย์" ของเราต่อดีกว่า เลยลืมเลย ว่าเขียนไปถึงไหนแล้ว :

:42: ผมเดินขึ้นรถ ด้านประตูหลัง ไปนั่งที่เบาะท้ายรถสุด ไม่บังอาจที่จะไปนั่งกับ "มรกต เมืองกาญจน์" ที่ก่อนเราเคยนั่งด้วยกัน ผมนั่งแถวเดียวกับ เพทาย ไพฑูรย์, โชค ชวนชม (คนที่4), ไกรทอง, นักร้องชายอีกคน ซึ่งขณะนั้น
ผมยังไม่รู้จัก ว่าใครเป็นใคร บ่ายโมงเศษๆ รถออกจากหน้าวัดเซิงหวาย  ตอนเย็น ๆ ก็ถึงบริเวณงาน ที่ทางวัด จัดเป็นสวนสนุก
เรามันคนติดรถ เที่ยวเดินดูงานสักพัก ก็เดินเตร่ ขึ้นไปบนกุฎิพระ ที่มีด้านหนึ่ง เขาจัดให้เป็นโรงครัว
ไอ้เราก็เด็กวัดเก่าชินชากับการที่ได้อยู่บ้านนอก เดชะบุญได้เจอเพื่อนที่เคยเป็นทหารกองร้อยเดียวกัน อยู่บนวัดพอดี
ก็ได้รู้ว่าเพื่อนมาช่วยงานวัด สักพักอิ่มแปร้ ๆ ๆ 55555 ฟลุ๊ค ๆ ...
    : เทพเจ้าแห่งโชคเข้าข้างผม "ยอด ธงชัย" ไม่ได้มาติดราชการ "เอื้อ อารีย์" ไม่มาติดราชการ พี่เบนซิน ไปบอกพี่ชาย ว่า 

สองคนนี้ไม่มา พี่ชายก็อึ้งอยู่พัก แล้วบอกกับพี่เบนซิน ว่า "คุณนั่นแหล่ะ ทำหน้าที่แทน หมอเอื้อที" พี่เบนซิน ก็บอกว่า ผมต้องเล่นตลกคู่กับ "ลูกอ๊อด" และก็ไม่ถนัด (ความจริงพี่เบนซิน เขามองทางไว้ให้ผม)  แกมาเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังภายหลัง
(ลูกอ๊อด ก็เพิ่งจะมาอยู่ไหม่ๆ มาจาก วง "ฟ้าบางกอก" ตอนอยู่ ฟ้าบางกอก ใช้ชื่อนักร้อง "รังษี รุ่งเพชร" ออกจาก จุฬาทิพย์ 
ไปอยู่ วงเพลิน พรหมแดน และออกจากวงเพลิน ไปเป็น ดู๋ ดอกกระโดน จนโด่งดัง)

เอ้า..กลับมาต่อครับ  พี่เบนซิน บอกพี่ชาย "ไอ้แก้วมา" พี่ชายถาม"มันมายังไง ก็สั่งไปแล้วไม่ให้มา แล้วมันมาทำไมอีก"
พี่เบนซินบอก "ไอ้แก้ว" มันออกจากทหาร แล้วไม่รู้จะไปไหน ก็เลยชวนมาเที่ยว
     พี่เบนซิน เดินเข้ามาบอกผม "ไอ้แก้ว พี่ชายเรียก" (ใจผมก็ไม่สู้ดีนัก คิดอยู่ในใจ ก็เราผิดเองมาตลอด) ผมเดินเข้าไปหาพี่ชาย
ยกมือไหว้  พี่ชายพูดยังไงรู้ไหมครับ"  "แก้ว ไปซื้อบุหรี สายฝนให้พี่ชายซอง" 
     (ชาย เมืองสิงห์ เวลาแกพูดกับลูกน้องจะใช้แทนคำตัวเอง ว่า พี่ชาย เสมอกับทุกคน) 
             คำพูด ที่พี่ชายพูดคุย กับ มิสเตอร์ เบนซิน ผมได้รับการถ่ายทอดภายหลัง เมื่อผมเข้าถาม พี่สมัคร เพ็งประดิษฐ์ ๆ

ชื่อจริง ของ  มิสเตอร์เบนซิน คนวิเศษ ฯ ด้วยกันครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2015, 04:02:04 PM โดย แก้ว สาริกา »

สายัณห์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2296
  • Thank You
  • -Given: 1642
  • -Receive: 2296
กำลังสนุกๆเลย อาแก้วกับอาเรไร สนทนากันออกรสชาติ แขกโต๊ะไหนหนามาขัดจังหวะ รอสักหน่อยก็ไม่ได้...555

สมภพ

• Thank You

พี่แก้วเล่าโยงไปถึงเพลง ดอกไม้ของน้อง ต้องฟังกันสะหน่อยแล้วครับ
ดอกไม้ของน้อง - เรไร ณ โคราช

<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/ec4af17444b5c3ef86ff2fed9f3d348a.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/ec4af17444b5c3ef86ff2fed9f3d348a.swf</a>

มีหลายไฟล์ แต่ไฟล์นี้น่าจะดีที่สุดเท่าที่มีอยู่ครับ

สมภพ

• Thank You
เอ๊ะยังไงกัน วางแต่เพลงของนักร้องร่วมวง แล้วเพลงของคนเล่าเรื่องหายไปไหน

จัดไปครับ  :tab_on: :tab_on: มาเป็นคู่เลย

สามวันจากนารีเป็นอื่น - ชัชวาลย์ ขวัญวิเศษ
<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/06fe949e2e0b25ee05257d59b6041067.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/06fe949e2e0b25ee05257d59b6041067.swf</a>

หน้าชื่นอกตรม - นารี สุจริต
<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/212bdd03a82ed4bc8b1561e5b88ba3ee.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/212bdd03a82ed4bc8b1561e5b88ba3ee.swf</a>