กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยร้อง คาราโอเกะ ยกมือขึ้น  (อ่าน 3390 ครั้ง)

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
ใครเคยร้อง คาราโอเกะ ยกมือขึ้น
« เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 07:49:36 AM »

ที่ผมตั้งประเด็นนี้ขึ้นมา เนื่องจากว่า เมื่อวันที่ 16 มีนาคม 2556 ในการนัดพบปะสังสรร คนฟังคลื่นวิทยุชุมชนแห่งหนึ่ง
เปิดโอกาศให้คนมางานร้องเพลงตามคำขอ ท่านเชื่อใหมว่า เพลงที่ถูกขอมากที่สุด คือเพลงอะไร  ติดค้างไว้ (ให้เดา)
    ส่วนที่อื่น ๆ เท่าที่ผมมีโอกาศไป อบรม ประชุม หากไปเข้าห้องคาราโอเกะ ห้องรวม ในแต่ละคืน ในแต่ละที่ เพลงที่เขาร้อง
กันประจำไม่เคยพลาด คือเพลง  16 ปีแห่งความหลัง  รองลงมา คือเพลง เมียพี่มีชู้  แล้ว ท่าน อื่น หรือที่อื่น ท่านคิดว่า เพลงอะไร
ขอเสียง คนที่เคยไปคาราโอเกะ บอกหน่อย แต่ไม่ใช่บอกที่บ้านนะว่า ไปคาราโอเกะบ่อยนะ เดี๋ยวโดนตรวจสอบย้อนหลัง เป็นเรื่องซะอีก

โชค

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1000
  • Thank You
  • -Given: 1046
  • -Receive: 1000
Re: ใครเคยร้อง คาราโอเกะ ยกมือขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:13:43 AM »
มันแปลกน่ะ ผมชอบฟังเพลงเป็นชีิวิตจิตใจ แต่ไม่ชอบร้องเพลง เป็นเพราะร้องได้ไม่ดี เสียงไม่ดี เมื่อเป็นเช่นนี้ก็เกรงว่าจะสร้างความรำคาญให้กับผู้อื่น  สำหรับ คาราโอเกะ จะว่าไม่เคยเข้าเลยมันก็กระไรอยู่ เข้าล่าสุดคะเนว่า สัก 2 ปีที่ผ่านมามั่งครับ เข้าไปนั่งฟังเขาร้องเพลงเฉยๆ บางเพลงก็พอฟังได้ บางเพลงก็ต้องลุ้น ก็คงจำไม่ได้ว่าเพลงรัยที่เขาร้องกันมากที่สุด ...
ที่เล่ามาทั้งหมด เพียงจะบอกว่า .. ไม่ทราบจริงๆ ครับว่า เพลงอะไรที่เขานิยมร้องกันมากที่สุด ...
ขอบคุณครับพี่ ...

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: ใครเคยร้อง คาราโอเกะ ยกมือขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:09:46 AM »
      ชอบให้ชูมืออยู่เรื่อยบ้านเมืองหลังนี้ จนรักแร้เปื่อยหมดแล้ว  เดี๋ยวนี้นอกจากคาราโอเกะที่เป็นห้องๆ เฉพาะแล้ว เวลามีงานบวช งานแต่ง เกือบทุกที่ เขาจะมีเครื่องเสียงร้องคาราโอเกะทุกงานครับ โดยจะให้สมาชิกชมรมผู้สูงวัยในหมู่บ้านที่ร้องเก่งๆ เป็นดาวเสียงของหมู่บ้าน มาสลับกันร้องกันสนุกสนานมาก  บางท่านก็ร้องดีใช้ได้เลย  แต่ทีมเครื่องเสียงเขาจะมีนักร้องหลักเขามา 2-3 คนด้วยเหมือนกัน  ที่เคยทำวิจัยรวบรวมสถิติความถี่ในการร้องตามที่ต่างๆ สำหรับเพลงคู่จะเป็น "เดือนคว่ำเดือนหงาย" และ "หนุ่มนาข้าวสาวนาเกลือ" น่าจะชนะเลิศครับ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:18:57 AM »
 คอมผมท่าจะรวนๆ....ที่จริงผมตอบคุณสมพร ก่อนคุณโชคครับ...
    เปิดมา ทำไมตอบของตัวเองไม่โผล่....
  งั้นตอบอีกทีครับ....

ว่าตาม ที่ปรากฏในงานเลี้ยง ที่ทำงานเก่านะครับ

ลุกกรุง
          -ชาย  "สักขีแม่ปิง"/"รักฉันนั้นเพื่อเธอ"    (แต่คนร้องเก่งๆ จะร้อง "คิดถึง")
          -หญิง "มั่นใจไม่รัก"/กล้วยไม้"/"ปาหนัน"
     ลูกทุ่ง
          -ชาย "มุม -มืดสลัว...(ผมไม่รู้จักชื่อเพลง)" เพลงนี้ เป็นคาราโอเกะที่ร้องแล้วเพราะมาก คนฟังทุกคนชอบมากครับ
          -หญิง "หนูไม่รู้" "กระแซะเข้ามาซิ" "คุณลำไย"
               เพลงคู่ คือ "เดือนคว่ำเดือนหงาย" เหมือนกันครับ
                 :61 :61 :61 :61