เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

ข้าวลงราคา - รุ่งเรือง ดาวสุรินทร์ (แผน 45)

(1/3) > >>

ประสม เมืองชล:
ข้าวลงราคา - รุ่งเรือง  ดาวสุรินทร์ (แผน 45)

ปูน_ขอนแจ่น:
เพลง นี้เพราะครับ นึกเห็นภาพตามท้องไร่ ท้องนา ทำยากเย็น แต่ข้าวราคาถูก ขอบคุณพี่ประสมเมืองชลครับ  :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0020:

จรกา:
ปัญหาเรื่องข้าวไม่ได้ราคามีมาตลอด ทุกรัฐพยายามแก้ไข แต่ดูเหมือนยิ่งแก้ยิ่งมีการทุจริตกันทุกรูปแบบ แต่เพลงเกี่ยวกับข้าวทุกเพลง เพราะทุกเพลง ไม่ว่าจะเนื้อร้องทำนองอย่างไร ขอรับไว้ฟังและร่วมอนุรักษ์ ขอบคุณ ท่านประสมครับ

สมภพ:
          เพลงนี้มีสองเวอร์ชั่น เวอร์ชั่นแรกใช้ใชื่อว่าเพลง โอ้ชาวนา ร้องโดย พร พิชัย (ชื่อแรกของรุ่งเรือง ดาวสุรินทร์) ต่อมาก็เอามาทำดนตรีใหม่ออกมาทันสมัยเปี๊ยบ ใส่ลูกเล่นลงงไปแพรวพราว ผมไม่แน่ใจว่าใครเป็นคนทำดนตรีใหม่ แต่ถ้าจะให้เดาก็คือตัวคุณุร่งเรือง ดาวสุรินทร์ เองนั่นแหละเพราะว่าคุณรุ่งเรืองเป็นครูดนตรีคนหนึ่ง แล้วคุณรุ่งเรืองก็วนิทสนมกับคุณยุทะชาติ เจ้าของเวปนี้เป็นอย่างยิ่งครับ

ลุงนนท์:
ได้ฟังเพลงจากคุณประสม เมืองชล แถมได้เกร็ดความรู้จากคุณสมภพอีกด้วย สุดยอดเลยครับ  :yenta4-emoticon-0020:
ขอบคุณมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version