กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: แม่แบบเพลงลูกทุ่ง สุรพล สมบัติเจริญ ชุดที่ 1  (อ่าน 16250 ครั้ง)

ลุงเฒ่า อ่างทอง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1085
  • Thank You
  • -Given: 796
  • -Receive: 1085
แม่แบบเพลงลูกทุ่ง  สุรพล สมบัติเจริญ  ชุดที่ 1
กระทู้ ครูสุรพล สมบัติเจริญ กระผมเห็นว่ามิมีใครมาแจกเพลงกันเป็นชุดๆบ้าง
เพราะเพลงครูสุรพล นั้นหาซื้อตามร้านขายซีดี ได้ง่ายๆบางคน หาตาม ยูทูปก็มีให้ฟังอย่างจุใจ หรืออย่างไร :yenta4-emoticon-0043: ถึงไม่เล็งเห็นความสำคัญ
ส่วนเพลง ของ ยอดรัก สายัณห์ พุ่มพวง เขาร้องเพลงไว้มาก หายากสุดๆ หาซื้อสมัยนี้ก็มีไม่ครบ ตามยูทูปก็มีไม่มาก
ทั้งเป็นเทป แผ่นเสียงของ ยอดรัก สายัณห์ พุ่มพวง จึงมีคนริปนำมาวางกันมากมายเหลือเกิน (ซึ่งผมก็ช๊อบชอบตามเก็บ :tab_off: )
ทั้งที่เพลงครูสุรพล สมบัติเจริญ ที่เป็นเทปก็มีไม่ใช่น้อย แผ่นเสียงก็มาก หรือเพราะหายาก ซึ่งผมก็ไม่มีนะครับ :tab_on: :tab_on:
ผมมีแต่ซีดี เท่านั้นที่เป็นของครูสุรพล แผ่นเสียง / เทป ให้เขาไปหมด แต่ขอให้เขาริปเพลงส่งมาให้ แต่ก็หายจ้อย แม้แต่ซีดียังหาย เหลืออยู่ไม่ถึง สิบชุด
ไหนๆห้องนี้ เป็นห้องครูสุรพล สมบัติเจริญ ผมก็ขอประเดิมแจกเป็นเจ้าแรกแล้วกันครับ หาไม่ยากแต่ก็อยากให้

เพลงครูสุรพล แม้มีน้อยก็จริงแต่ก็ทรงคุณค่า
ไม่แพ้ ของ ยอดรัก สายัณห์ พุ่มพวง หรือท่านอื่นๆ
หากผมมีแผ่นซีดี ที่หลงเหลือของครูสุรพล ก็จะนำมาให้ฟังกัน(เพราะริปเป็นแต่ซีดี อิๆๆ :tab_on: :tab_on: )
นี่คือการริปจากซีดีครั้งแรกของผมด้วย
แจ่มไม่แจ่มอย่างไร กราบขออภัยครับผม
ขอบคุณครับ

สายัณห์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2296
  • Thank You
  • -Given: 1642
  • -Receive: 2296
Re: แม่แบบเพลงลูกทุ่ง สุรพล สมบัติเจริญ ชุดที่ 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 03:54:17 PM »
เป็นแฟนคลับลุงเฒ่า อ่างทองด้วยเหตุผลเดียวกับลุงเฒ่าที่กล่าวมา เพลงส่วนใหญ่มักหายไปกับการยืม ชุดนี้มีแล้ว แต่อยากมาเป็นกำลังใจและดูว่าริป CD ออกมาจะดีหรือไม่ แต่ที่แน่ๆริ) CD ง่ายกว่าแผ่นเสียง เพราะมีโปรแกรมมากมายรองรับ

สุรชัย

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
Re: แม่แบบเพลงลูกทุ่ง สุรพล สมบัติเจริญ ชุดที่ 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 11:55:27 AM »
แม่แบบเพลงลูกทุ่ง  สุรพล สมบัติเจริญ  ชุดที่ 1 ขอฟังเสียงจาก cd ด้วยครับ

โชคดี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1357
  • Thank You
  • -Given: 1543
  • -Receive: 1357
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 08:18:19 AM »
แม่แบบเพลงลูกทุ่ง  สุรพล สมบัติเจริญ  ชุดที่ 1 ขอเก็บไว้ฟังด้วยครับ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 08:57:01 AM »
:tab_off:dkdkddkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkdkd

สมาชิกรายนี้นอกจะไม่ตั้งกระทู้แนะนำตัว ไม่ศึกษากฏ กติกามารยาทในการใช้งานบอร์ด ไม่อ่านคำแนะนำที่ส่งให้สมาชิกทุกคนทางอีเมล์ก่อนที่จะอนุมัติให้เข้ามาเป็นสมาชิก แล้วยังเข้ามาลุยตอบกระทู้เพื่อจะเอาเพลง แล้วยังเป็นการตอบกระทู้ที่แย่มากๆ แบบนี้แบนยาวเลยครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

แจ๊ค

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 67
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 67
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 07:23:54 AM »
ขอบคุรมากครับ เก็บสะสมไว้ก่อน

จุกจัง ธวัชชัย สุภาอรรถ

• คนธรรมดา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 153
  • Thank You
  • -Given: 292
  • -Receive: 153
  • ลูกแม่สินแก้วพันอ่ำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 01:40:24 PM »
น่าสนใจจังขอฟังด้วยครับผม :zxdrn: :zxdrn:

จุกจัง

วุฒิ สุริยะรังษี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 249
  • Thank You
  • -Given: 305
  • -Receive: 249
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 05:57:40 PM »
 :tab_on:
ไม่เห็นรายชื่อเพลง แต่ก็คิดว่าอาจมีบ้างแล้วเป็นบางเพลง ขอบคุณที่นำมาฝากกัน

พีรชา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 741
  • Thank You
  • -Given: 2576
  • -Receive: 741
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 08:51:45 PM »
 :tab_on:มีเยอะครับประเภทที่ยืมแล้วไม่ค่อยจะคืนครับคุณลุงเฒ่า อ่างทองโดยเฉพาะยิ่งไม่สบตาด้วยแล้ว คืนยาก
ต้องคนที่อนุรักษ์เพลงลูกทุ่งจริงๆจึงจะรักษาของๆเรา
ขอเก็บชุดนี้นะครับ ขอบคุณครับ :tab_on:

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 10:02:21 PM »
ส่วนตัวชอบเพลงลูกทุ่งยุดเก่าซ่ะมาก
เคยฟังเพลงครูสุรพลในยูทูป แต่มีไม่น้อยที่ฟังในยูทูปแล้ว (ในความทรงจำของผม)มันไม่ใช่คนตรีเดิม (แบบเปิดแผ่นเสียง) เสียรสชาติหมด
หากได้เพลงแบบ ต้นฉบับดนตรีเดิมจะดีและมีค่ามาก ....(ที่วางในกระทู้ไม่รู้ว่าเป็นเวอร์ชั่นดนตรีเดิมจากแผ่นใหมเอ่ย)
(เข้ามาร่วมสนุกเฉยๆไม่โหลดเพลงหรอกครับ)

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

sadsay

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 6
  • Thank You
  • -Receive: 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 02:02:10 PM »
สุดยอดด ของการแบ่งปันแก่ลูกๆหลานๆ

วรรณ์วิภา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 11
  • Thank You
  • -Given: 11
  • -Receive: 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 12:37:42 PM »
ได้มารู้จักเพลงของพ่อสุรพล เพราะปู่เปิดให้ฟังเนี่ยแหละค่า เด็กสมัยนี้ยังจะมีใครที่รู้จักเพลงดีๆที่ทรงคุณค่าบ้าง ถ้าไม่มีคนสมัยก่อนเปิดให้ฟัง ก็คงจะกดผ่าน หนูโชคดีที่ได้ฟังจากปู่ ฟังเพลินๆสนุกมากๆ บ้างเพลงก็เนื้อหากินใจ ขอโหลดเก็บไว้ฟังหน่อยนะคะ ขอบพระคุณคุณลุงเฒ่า อ่างทอง ที่มอบเพลงให้ฟังนะคะ

กมล ขุนพรหม

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 381
  • Thank You
  • -Given: 1273
  • -Receive: 381
  • รักบ้านเพลงไทย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 11:27:38 AM »
ยังฟังได้อยู่ไหมครับ ขอฟังดูหน่อยครับ :z7:

ลุงสุขใจปากช่อง

• อย่าท้อใจในการทำดี พลิกวิถีชีวีไปสู่การเป็นยอดคน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 646
  • Thank You
  • -Given: 1994
  • -Receive: 646
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 02:25:41 PM »
เริ่มต้นปีใหม่ เอาเรื่องราวครูสุรพลประเดิมออกอากาศก่อนครับ เข้ามาหาข้อมูลต่างๆครับ ขอบพระคุณมากๆครับ ยอดเยี่ยมเลย

คิดจะทำดี ก็ต้องหาวิธีสู้ต่อไป

test123

• ชาวบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1
  • Thank You
  • -Receive: 1
  • หาเพลง ให้พ่อกับแม่ฟัง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 08:34:00 AM »
ขอบคุณมากนะครับ ขอรับไปให้พ่อฟังเลยนะครับ :23621f7b9ade353e3aeff9f9ee30d