กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี้ยวสาวฝั่งโขง - เพลิน พรหมแดน (กระทู้เริ่มต้น)  (อ่าน 7716 ครั้ง)

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
          เพลิน พรหมแดน นักร้องลูกทุ่งรุ่นเก๋าที่มีอายุการใช้งานมาเกือบหกสิบปี พี่เพลินเริ่มร้องเพลงมาตั้งแต่ประมาณปี 2502 จนมาได้รับรางวัลเกียรติยศเป็นศิลปินแห่งชาติเมื่อปี 2555 เพลงยุคแรกของพี่เพลินก็เป็นเพลงร้องแบบปกติธรรมดานี่แหละ แล้วก็เป็นเพลงที่ต้องบอกว่าเป็นเพลงดีเพลงดังเสียเกือบทั้งนั้น เพลงในรุ่นนี้มีอยู่ประมาณสองร้อยเพลง ส่วนเพลงในยุคหลังที่เป็นเพลงพูดน่าจะเริ่มราวๆ ปี 2514 หลังจากนั้นก็เลยเปลี่ยนแนวจนเข้ามาสู่ยุคลูกทุ่งตกต่ำแต่เพลงพูดของพี่เพลินก็ยังได้รับความนิยมจนนักฟังเพลงรุ่นหลังๆ เข้าใจว่าเพลิน พรหมแดน ต้องร้องเพลงพูดเท่านั้น พ.ศ. 2530 ผมเองนึกอยากจะฟังเพลงเก่าๆ ของพี่เพลิน เช่นเพลงจดหมายบรรยายรัก ฯ แต่ไม่สามารถหาต้นฉบับฟังได้ ต้องไปฟังที่ยอดรักเอามาร้องใหม่ เพลงยุคนี้จองพี่เพลินมีการบันทึกเสียงสองครั้ง ครั้งหลังนี่ทำดนตรีใหม่ ในความเห็นของผมคิดว่าขาดความขลังไปเยอะเลย เห็นในยูทูปมีคนเอาเพลงที่บันทึกใหม่มาลงแล้วบอกว่าเป็นต้นฉบับอยู่หลายเพลง

สำหรับเพื่อนสมาชิกบ้านเรา ผมเอาเพลงต้นฉบับจริงๆ ขึ้นมาแต่งเอาเสียงรบกวนออกแล้วแบ่งกันฟังครับ บางเพลงก็เป็นเพลงดัง บางเพลงก็อาจไม่คุ้นเคยนัก จะลงให้เรื่อยๆ นะครับ แต่เพลงอย่างชมทุ่ง หรือว่าอย่าลืมเมืองไทย ผมขออนุญาตข้ามไปนะครับเพราะว่าหาฟังได้ง่าย สำหรับเพลงนี้เริ่มเพลงแรกเลยครับ

เกี้ยวสาวฝั่งโขง - เพลิน พรหมแดน <a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/5871c0ec1149c486383485b50d15cf6c.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/5871c0ec1149c486383485b50d15cf6c.swf</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 04:54:36 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สุรชัย

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
 เกี้ยวสาวฝั่งโขง - เพลิน พรหมแดน เพลงที่ไม่ใช่เพลงพูดของเพลิน น่าฟังยังมีอีกเยอะ

พีรชา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 741
  • Thank You
  • -Given: 2576
  • -Receive: 741
Re: เกี้ยวสาวฝั่งโขง - เพลิน พรหมแดน (กระทู้เริ่มต้น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 09:15:05 PM »
 :tab_on:เพลงของเพลิน พรหมแดนที่ร้องอย่างเดียวแบบเพราะๆก็มีเยอะครับ แต่จำได้ไม่หมด
 :tab_on:

ลุงวิชญ์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 618
  • Thank You
  • -Given: 1316
  • -Receive: 618
Re: เกี้ยวสาวฝั่งโขง - เพลิน พรหมแดน (กระทู้เริ่มต้น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 07:23:14 AM »
เกี้ยวสาวฝั่งโขง - เพลิน พรหมแดน ลืมไปเลยว่าเคยฟังเพลงนี้ครั้งสุดท้ายตอนไหน

แก่นไท้

• ขอบฟังเพลงมากๆ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 103
  • Thank You
  • -Given: 281
  • -Receive: 103
  • ต้องการเพลงลูกทุงเก่าๆมาเก็บอนุรักษ์ไว้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 08:12:49 AM »
เพลงนี่เสียงดีมากครับ

ผมขอเพลงลูกทุ่งจาก บ้านเพลงไทย มาเก็บอนุรักษ์ไว้
ขอขอบพระคุณมากครับ

สายัณห์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2296
  • Thank You
  • -Given: 1642
  • -Receive: 2296
มีอีกหลายเพลงที่ยังไม่มีแบบที่พี่สมภพว่า ขอบคุณทั้งเพลงและข้อมููลมากครับ

น้องช่วย

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 21
  • Thank You
  • -Given: 5
  • -Receive: 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 11:33:57 AM »
ขอบคุณมากครับ ชอบเพลงของ เพลิน พรหมแดน มากๆครับ ขอสะสมครับ