กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: รักสาวบ้านนอก เอ๊ะ หรือว่าคิดถึงบ้านนอก แต่ที่แน่ๆ ร้องโดยเมืองมนต์ ครับ  (อ่าน 6229 ครั้ง)

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
           เป็นประเด็นครับ ใครพอรู้เรื่องนี้ขอความกระจ่างหน่อยครับ เพลงนี้ถ้าศรเพชรร้องชื่อเพลง คิดถึงบ้านนอก แต่เพื่อนสมาชิกตั้งกระทู้ขอเพลงชื่อคิดถึงบ้านนอก แต่ว่าเมืองมนต์ร้อง ผมมีเพลงเนื้อร้องเดียวกับที่ศรเพชรร้องเป๊ะเลย แต่ว่าชื่อเพลง รักสาวบ้านนอก กับอีกชื่อ ชีวิตหนุ่มบ้านนอก เสียงร้องกับดนตรีตรงกันเป๊ะกันเป๊ะ ก็เลยไปหาข้อมูลชื่อเพลงของเมืองมนต์ที่มีผู้รวบรวมไว้  ปรากกว่ามีชื่อเพลง คิดถึงบ้านนอก หนุ่มบ้านนอก แต่ไม่มีชื่อเพลง รักสาวบ้านนอก เมื่อออกมาขนาดนี้แล้วเลยไปกินยาแก้ปวดหัวซะสองเม็ด 

<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/1c3e9e47645c4cbd931697c5c294700a.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/1c3e9e47645c4cbd931697c5c294700a.swf</a>  :tab_on: :tab_on:

อ่านแล้วถ้างงเข้ามาครับ ผมก็งงยังไม่หายเลย

ส่วนเพลงคิดถึงบ้านนอก เวอร์ชั่นที่ศรเพชรร้อง ใครยังไม่มีหยิบได้ที่ตรงนี้ครับ http://banplengthai.net/b/index.php/topic,4702.msg30511/topicseen.html#msg30511

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 02:55:17 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

บ่าวรักษ์

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 546
  • Thank You
  • -Given: 402
  • -Receive: 546
ขอรับไปเพื่อศึกษา หาข้อแตกต่าง ของบทเพลงครับ ขอบคุณมากครับ

โต

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1862
  • Thank You
  • -Given: 2864
  • -Receive: 1862
เพลงของเมืองมนต์ที่ผมมีอยู่ใช้ชื่อเพลงนี้ว่า...รักสาวบ้านนอก
ส่วนเพลงคิดถึงบ้านนอก ศรเพชรร้องเนื้อเดียวกัน 
ส่วน ชีวิตหนุ่มบ้านนอก หาแล้วไม่มีชื่อเพลงนี้เลย

สายัณห์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2296
  • Thank You
  • -Given: 1642
  • -Receive: 2296
ของผมก็มีแต่รักสาวบ้านนอก ไม่เคยฟังคิดถึงบ้านนอกเหมือนกัน และไม่อยากงงหนัก
ตามพี่ไปดีกว่า หลังจากได้ฟังแล้ว เนื้อร้องเหมือนคิดถึงบ้านนอกฉบับศรเพชร ฉบับศรเพชรปกแผ่นระบุคนแต่งคือนพพร เมืองสุพรรณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 10:31:03 PM โดย สายัณห์ »

ทอม 98

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 698
  • Thank You
  • -Given: 772
  • -Receive: 698
ผมเคยฟังแต่ ศรเพชร ร้องครับ แต่ เมืองมนต์ ผมเพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ ขอบคุณครับสไหรับบทเพลงดีๆครับ

สุรชัย

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
รักสาวบ้านนอก หรือ คิดถึงบ้านนอก  ร้องโดยเมืองมนต์  ขอฟังเสียงครับ

สัมพันธ์ พัทลุง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2564
  • Thank You
  • -Given: 1692
  • -Receive: 2564
เรียนคุณสมภพ และสมาชิกทุกท่านทราบด้วยความเคารพครับ  เพลงของเมืองมนต์เพลงนี้ชื่อ "คิดถึงบ้านนอก" ถูกต้องตามที่สมาชิกผู้มีเกียรติขอมาครับ  เป็นเพลงยุคเดียวกับ "คิดถึงบ้านนอก" "ชาวนาหน้าหนาว" แต่เพลงนี้เป็นเพลงตกสำรวจครับ  ไม่ค่อยมีเผยแพร่ทั่วไป  สมัยผมจัดรายการวิทยุเคยเปิดบ่อยครั้ง มีแฟนเพลงขอบ้าง เปิดให้ฟังเองบ้าน เป็นเพลงไพเราะที่อยากแนะนำ  ศรเพชร  ศรสุพรรณ เคยนำมาบันทึกเสียงไว้ครั้งหนึ่ง  แต่ความไพเราะสู้ต้นฉบับไม่ได้

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
เรียนคุณสมภพ และสมาชิกทุกท่านทราบด้วยความเคารพครับ  เพลงของเมืองมนต์เพลงนี้ชื่อ "คิดถึงบ้านนอก" ถูกต้องตามที่สมาชิกผู้มีเกียรติขอมาครับ  เป็นเพลงยุคเดียวกับ "คิดถึงบ้านนอก" "ชาวนาหน้าหนาว" แต่เพลงนี้เป็นเพลงตกสำรวจครับ  ไม่ค่อยมีเผยแพร่ทั่วไป  สมัยผมจัดรายการวิทยุเคยเปิดบ่อยครั้ง มีแฟนเพลงขอบ้าง เปิดให้ฟังเองบ้าน เป็นเพลงไพเราะที่อยากแนะนำ  ศรเพชร  ศรสุพรรณ เคยนำมาบันทึกเสียงไว้ครั้งหนึ่ง  แต่ความไพเราะสู้ต้นฉบับไม่ได้

ขอบคุณครับพี่สัมพันธ์ ที่มาช่วยให้ได้ข้อสรุปแล้วครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

สามเค

• สามเค
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 512
  • Thank You
  • -Given: 258
  • -Receive: 512
คิดถึงบ้านนอก ชอบมากครับร้องบ่อยๆชอบเวอรชั่นเมืองมนต์

ดรีม

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2710
  • Thank You
  • -Given: 1963
  • -Receive: 2710
ฟังเพลงเมืองมนต์มาก็รู้จัก แต่ในชื่อเพลง คิดถึงบ้านนอก ครับ :tab_on:
ชอบมากครับ เสียงแจ๋วเหลือเกิน สุดยอดครับ :72
ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่ผมลงเสียแล้ว ขออนุญาตไม่แก้ลิงค์

พีรชา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 741
  • Thank You
  • -Given: 2576
  • -Receive: 741
 :tab_on:ขอร่วมปวดหัวด้วยคนครับ ขอบคุณครับ :tab_on:

ดรีม

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2710
  • Thank You
  • -Given: 1963
  • -Receive: 2710
มาดันกระทู้เพลงดีๆครับ
ว่าไปมันก็มีสองชื่ออยู่แล้ว ชื่อแรก คิดถึงบ้านนอก บนแผ่น 78 อันนี้ก็ยืนยันได้
ในแผ่น 45 รักสาวบ้านนอก อันนี้ก็มีให้เห็น
แต่ไฟล์ต้นฉบับมาจากแผ่นอะไรอันนี้ผมไม่ทราบนะครับ
วกกลับมาถึงตัวเพลงนี้ เนื้อหาท่อนฮุค
"เคยทำบุญใส่บาตร ในวันสงกรานต์
เราสองคนอธิษฐาน ว่าจะรักกันจนสิ้นชีวา"
ถือเป็นเพลงที่เกี่ยวกับวันสงกรานต์อีกเพลงเหมือนกัน
ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่ผมลงเสียแล้ว ขออนุญาตไม่แก้ลิงค์

ประสม เมืองชล

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2165
  • Thank You
  • -Given: 394
  • -Receive: 2165
ตอนแรกก็ งง เหมือนกันครับ แต่พอท่านสัมพันธ์ เฉลยก็หาย งง ขอบคุณครับ

ไชโย

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 231
  • Thank You
  • -Given: 245
  • -Receive: 231
"เวลาเย็นให้คิดถึงแต่บ้านนอก ส่วนผมนี้อยู่บางกอก....." เนื้อเพลงนี้อยู่ในชื่อคิดถึงบ้านนอก ของเมืองมนต์ ที่ผมมีอยู่ ไม่รู้เพลงเดียวกับชื่อไหนบ้าง แต่ผมขอฟังเพลงนี้หน่อย ขอบคุณครับที่เปิดประเด็นเป็นความรู้

วุฒิ สุริยะรังษี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 249
  • Thank You
  • -Given: 305
  • -Receive: 249
  :tab_on:
จะชื่อเพลงะไร คงต้องหาความจริงกันต่อไป แต่ผมขอเาไปฟังก่อน
 :z7: