กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: พีรชา noynar  (อ่าน 3480 ครั้ง)

พีรชา

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 741
  • Thank You
  • -Given: 2576
  • -Receive: 741
พีรชา noynar
« เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 07:27:46 AM »
 :tab_on:สวัสดีครับ พี่สมภพ และทีมงานทุกท่าน มาแนะนำตัวครับ ผมชื่อจริง พีรชา สงสังวรณ์ อายุ 47 ปี อยู่ อ.ขาณุ จังหวัด กำแพงเพชรครับ ทำงานรับจ้างทั่วไปครับ ขอร่วมเดินทางไปกับ"บ้านเพลงไทย"ด้วยนะครับ :tab_on: :tab_on:

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22138
  • Thank You
  • -Given: 13570
  • -Receive: 22138
Re: พีรชา noynar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 09:00:32 AM »

ต้องปรบมือแรงๆ ให้คุณพีรชาที่เข้ามาเป็นสมาชิก แล้วเริ่มต้นด้วยการตั้งกระทู้แนะนำตัวเป็นกระทู้แรก แล้วก็ตอบกระทู้ต่อเนื่องเพื่อจะเดินทางเข้าสู่เป้าหมายใหญ่สุดของที่นี่ก็คือห้องเพลงจากแผ่นเสียงที่เราเรียกกันว่าห้องเพลงลูกทุ่งบ้านเพลงไทย ถ้าตั้งใจจะมาให้ถึงกันจริงๆ แค่สามวันครับ ตอบวันละ 5 กระทู้ สามวันก็ได้เห็นห้องเพลงจากแผ่นเสียงแล้ว ถ้าเป็นที่อื่นผมว่าบางท่านใช้เวลาเป็นปียังเข้าไปไม่ถึง ห้องนี้ถึงจะมีแค่กระทู้ละเพลง แต่เพลงจากแผ่นเสียงที่สมัยก่อนคิดกันว่าล้าสมัยนั้น เทคโนโลยีในยุคปัจจุบันสามารถทำให้เสียงดี มิติดนตรีนุ่มลึกกว่าฟังจากเทปและซีดีแล้วก็ยังคงความคลาสสิคบ่งบอกถึงยุคสมัยของบุคคลที่เข้ามาตามหาบทเพลงในอดีตเหล่านี้ แล้วอีกอย่างที่อยากบอกก็คือ เพลงจากแผ่นเสียงเหล่านี้บางเพลงอาจเลือนหายไปจากความทรงจำหลายสิบปีแล้ว และไม่สามารถหาซื้อได้จากค่ายเพลงครับ

ถ้ามีเวลาว่างช่วงหัวค่ำของทุกวันเชิญนะครับ มาฟังเพลงเก่าๆ ด้วยกันที่หน้าแชท เวลาเริ่มตั้งแต่หนึ่งทุ่มถึงสี่ทุ่มโดยประมาณ วันจันทร์ พีเจปูน_ขอนแจ่น เปิดเพลงลูกทุ่งยุคกลาง วันอังคาร พีเจน้ำหนึ่ง เปิดเพลงลูกทุ่งยุคกลางรวมถึงเพลงลูกทุ่งเพื่อชีวิต วันพุธ พีเจลุงกรุ เมืองละโว้ เปิดเพลงทั้งลูกทุ่งและลูกกรุง แต่ตอนหลังนี้เน้นลูกทุ่งเป้นหลัก ส่วนใหญ่เป็นเพลงที่ทำเองจากแผ่นเสียงส่วนตัวของลุงเอง วันพฤหัสฯ พีเจปูน_ขอนแจ่น เปิดเพลงแนวเดียวกับวันจันทร์ วันศุกร์ พีเจน้ำหนึ่ง เปิดเพลงแนวเดียวกับวันอังคาร วันเสาร์ พีเจลุงกรุ เมืองละโว้ เปิดเพลงลูกกรุงต้นฉบับ ส่วนใหญ่จะเป็นเพลงจากแผ่นเสียงส่วนตัวของลุงเอง วันอาทิตย์ผมเปิดเอง เน้นเพลงลูกทุ่งเก่าหาฟังยาก ติดตามรับฟังและร่วมแนะนำเพลงได้นะครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

โชคดี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1357
  • Thank You
  • -Given: 1543
  • -Receive: 1357
Re: พีรชา noynar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 09:50:35 AM »
ถ้าเป็นบางที่ในที่อื่นเห็นหลายคนอยู่5-6ปียังเห็นห้องไม่หมดเลยนะครับลุง ที่นี่ใจดีครับไม่เคียวมาก อิอิ ยินดีต้อนรับครับน้าพีรชา ขอให้ได้รับความสุขจากบ้านเพลงไทยครับ  :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0020: