เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

หนุ่มเมืองใต้ - เดื่อ ดินแดง

(1/3) > >>

สมภพ:

แอบไปได้ยินมาว่านักร้องท่านนี้ก็อยู่วงประกายดาวยุคแรกเหมือนกัน ลองฟังดูครับ

หนุ่มเมืองใต้ - เดื่อ ดินแดง  http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/9eacb91c7bf1432989109ebaabfb0f2b.swf

หลังจากที่ผมนั่งตัดข้าวตอกและฟังเพลงนี้มาเป็นสิบรอบ ทำให้ผมนึกถึงนักแสดงอาวุโสท่านหนึ่งที่ล่วงลับไปแล้ว ลุงสีเทา (จรัญ เพชรเจริญ) เสียงนักร้องท่านนี้เหมือนลุงสีเทาจริงๆ ทั้งเสียงและสำเนียงการพูดด้วย (คนใต้แต่ละจังหวัดสำเนียงจะแตกต่างกัน) ผมคลุกคลีกับภาคใต้มาค่อนชีวิต ก็พอจะแยกแยะได้ว่าสำเนียงไหนอยู่ทางแถบไหน เรื่องแบบนี้ต้องรอพี่สัมพันธ์ครับ

โชคดี:
เพลง หนุ่มเมืองใต้ - เดื่อ ดินแดง ได้ฟังตัวอย่างเพลงแล้วชอบอีกแล้วครับ ขอบคุณมากครับลุง

สุรชัย:
 หนุ่มเมืองใต้ - เดื่อ ดินแดง ชื่อนักร้องคุ้น แต่นึกไม่ออกครับ

โชค:
เป็นเพลงแปลกมากสำหรับผม เพิ่งฟังที่พี่เปิดเมื่อวันนี้เอง ขอบคุณครับ

ปธานิน:
  ฟังเพลงหนุ่มปักใต้มาแล้ว ขอฟังหนุ่มเมืองใต้บ้าง ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version