กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นฉบับเพลงเก่าจากวงดนตรีพยงค์ มุกดา ชุดที่ 1+2 จำนวน 32 เพลง  (อ่าน 7707 ครั้ง)

เมธา

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 378
  • Thank You
  • -Given: 234
  • -Receive: 378
     ชุดนี้เป็นเพลงสนุกสนานทั้งหมด ร้องโดยนักร้องวงดนตรีพยงค์ มุกดา
(รวมนักร้องวงดุริยางค์ทหารเรือ)เช่น ครูพยงค์ ประดิษฐ์ อุตตะมัง ศรีสอางค์
ตรีเนตร พรทิพย์ภา บูรกิจบำรุง สุจินดา หมอโอสถ เอมอร วิเศษสุด สมจิต
ตัดจินดา อุไรวรรณ คล้ายบรรเลง ประเสริฐ สีแสด ฉวีวรรณ เปลี่ยนทันผล
เฉลิม แก้วสมัย กำธร ขำปลื้มจิตร สุโชติ บงกชรัตน์ จันทร์ทิพย์ สุทธายน
และนักร้องนอกวงคือวิเชียร ภู่โชติ ฟังแล้วมีความรู้สึกเหมือนย้อนกลับไป
เมื่อกว่า 50 ปีที่แล้ว กำลังนั่งชมการแสดงของวงดนตรีพยงค์ มุกดา ที่วิทยุ
ปชส.7 ใต้สะพานพุทธ ฝั่งธนบุรี เชิญโหลดไปฟังดูซีครับ(อาจจะมีบางเพลง
ซ้ำบ้างก็ขออภัย)

1.เสือพบสิงห์(ต้นฉบับ) - ศรีสอางค์+วิเชียร+ประดิษฐ์ (2.55)
2.ฝรั่งดอง - ประดิษฐ์+ศรีสอางค์+สุจินดา (2.38)
3.สาวสวยกับแท็กซี่(ต้นฉบับ) - ศรีสอางค์+วิเชียร+ประดิษฐ์ (2.45)
4.แม่ค้ากับตำรวจ(ต้นฉบับ) - ประดิษฐ์+ศรีสอางค์+สุจินดา (3.03)
5.ลุงเชยเข้ากรุง - ประดิษฐ์+ศรีสอางค์ (2.44)
6.ไพ่เหนือกว่า - ประดิษฐ์+สุจินดา (2.59)
7.คนโปรดของคุณย่า - ศรีสอางค์+พรทิพย์ภา+สุจินดา+จันทร์ทิพย์ (2.56)
8.เจ้าชู้ไก่แจ้(ต้นฉบับ) - เอมอร+พยงค์+สมจิต (3.16)
9.ความลับคับใจ - ประดิษฐ์+ศรีสอางค์ (2.43)
10.นักเลงขี้โม้ - ประดิษฐ์+ศรีสอางค์+กำธร (2.49)
11.เศรษฐีขี้ฝอย - พยงค์+ประดิิษฐ์+ศรีสอางค์+สุโชติ (2.50)
12.ออร์เหลนกับลุงเชย - ประดิษฐ์+กำธร+ศรีสอางค์ (3.07)
13.ออร์เหลนกลับใจ- พยงค์+ศรีสอางค์+สุโชติ (2.38)
14.น้ำผึ้งพระจันทร์ - ศรีสอางค์+กำธร (3.16)
15.ลมเพชรหึง - เอมอร+ศรีสอางค์+วิเชียร (3.05)
16.สงครามปาก - พยงค์+ประดิษฐ์+ศรีสอางค์+สุจินดา (2.56)
17.พระยาน้อยชมตลาด - พยงค์+อุไรวรรณ+เฉลิม (3.06)
18.พระยาน้อยในตลาดค้าทาส - เฉลิม+อุไรวรรณ+พยงค์+ศรีสอางค์ (3.18)
19.ลิเกเกี่ยวข้าว - กำธร+ศรีสอางค์ (2.55)
20.ลิเกร็อค - พยงค์+ศรีสอางค์+ประดิษฐ์+สุโชติ (3.10)
21.ห้ามล้อสาวสังคม - พยงค์ (3.12).
22.ห้ามล้อหนุ่มอัศวิน - ฉวีวรรณ (3.09)
23.วันทองต้องโทษ - วิเชียร+ศรีสอางค์+ประดิษฐ์+เฉลิม (3.22)
24.นะหน้าทน(ต้นฉบับ) - เฉลิม+สมจิต (3.28)
25.สาวไอพ่น - พรทิพย์ภา+ศรีสอางค์ (2.43)
26.ประเภทยวน - ประดิษฐ์+ศรีสอางค์ (2.47)
27.รามสูรย์เมขลา - ประดิษฐ์+ศรีสอางค์ (3.21)
28.นารายณ์ปราบนนทุกข์ - อุไรวรรณ+เฉลิม (3.04)
29.นักมวยเอก - พยงค์+อุไรวรรณ (2.48)
30.วิมานแมมโบ - ร้องหมู่ นำโดยประเสริฐ (3.07)
31.หัวเราะชอบใจ - ศรีสอางค์+พยงค์ (2.56)
32.หัวเราะหลายแบบ - พยงค์+ศรีสอางค์+ประดิษฐ์ (3.05)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2017, 11:56:24 AM โดย เมธา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
ชื่อเพลง นะหน้าทน ผมไม่คุ้นเลย ขอเอาไปฟังหน่อยครับ ขอบคุณครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

เมธา

• Thank You

เพลง"นะหน้าทน"ในชุดนี้เป็นต้นฉบับร้องโดยเฉลิม แก้วสมัยกับ
สมจิต ตัดจินดา ภายหลังครูพยงค์นำมาร้องใหม่คู่กับศรีสอางค์ เพลงนี้
ผมไม่แน่ใจว่าผู้แต่งจะเป็นครูพยงค์หรือคุณประเสริฐ สีแสด ถ้าท่านผู้ใด
มีข้อมูลก็ช่วยบอกมาด้วยนะครับ

โต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1862
  • Thank You
  • -Given: 2864
  • -Receive: 1862
พี่เมธาครับ เพลงที่พี่บอกไม่ทราบชื่อนักร้อง ที่ผมมีพิมพ์ไว้แบบนี้ผิดถูกไม่ทราบจริงๆ...
นะหน้าทน - เฉลิม แก้วสมัย--สมจิต ตัดจินดา----ประเสริฐ สีแสด -วง ดุริยางค์ทหารเรือ
ไพ่เหนือกว่า - ประดิษฐ์--สุจินดา
แม่ค้ากับตำรวจ - ประดิษฐ์--สุจินดา--ศรีสอางค์
วิมานแมมโบ - ร้องหมู่วงพยงค์ มุกดา นำโดยประเสริฐ สีแสด
--ถ้าไม่ใช่พี่ช่วยแก้ให้ด้วย ขอบคุณครับ

เมธา

• Thank You

ขอบคุณครับคุณโตที่ช่วยให้ข้อมูลเรื่องชื่อนักร้องหญิง สำหรับเพลง
ไพ่เหนือกว่าและเพลงแม่ค้ากับตำรวจก็น่าจะเป็นสุจินดาตามที่คุณว่า  ส่วน
เพลงนะหน้าทนร้องโดยเฉลิมกับสมจิตตามที่ผมแจ้งไว้แล้ว ส่วนชื่อประเสริฐ
สีแสดที่เขาพิมพ์มาน่าจะหมายถึงเป็นผู้แต่งครับ
        ตอนนี้ก็ยังเหลืออีก 2 เพลงที่ยังไม่รู้ชื่อนักร้องหญิงคือ เพลงฝรั่งดอง และ
เพลงคนโปรดของคุณย่า คุณโตหรือท่านอื่นพอจะมีข้อมูลไหมครับ ขอบคุณครับ

โชคดี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1357
  • Thank You
  • -Given: 1543
  • -Receive: 1357
ต้นฉบับเพลงเก่าจากวงดนตรีพยงค์ มุกดา ชุดที่ 1+2 จำนวน 32 เพลง ขอลองฟังด้วยครับเพลงหายากชุดนี้ ขอบคุณลุงเมธามากครับ

สุรชัย

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3005
  • Thank You
  • -Given: 3320
  • -Receive: 3005
 ต้นฉบับเพลงเก่าจากวงดนตรีพยงค์ มุกดา ชุดที่ 1+2 จำนวน 32 เพลง ขอมานั่งฟังบ้างครับ

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942

หลายนักร้องครับชุดนี้  ล้วนแล้วแต่นักร้องเก่า ๆ ทั้งนั้นครับ 
  ขอบคุณครับท่านเมธา

พีรชา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 741
  • Thank You
  • -Given: 2576
  • -Receive: 741
 :tab_on:ไปทำธุระที่โคราชมาครับไม่ได้เข้ามาหลายวัน
ขอบคุณ คุณเมธาด้วยครับ สำหรับน้ำใจที่ให้กับสมาชิก :tab_on:

ลุงสุขใจปากช่อง

• อย่าท้อใจในการทำดี พลิกวิถีชีวีไปสู่การเป็นยอดคน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 646
  • Thank You
  • -Given: 1994
  • -Receive: 646
เป็นประโยชน์มากๆสำหรับผู้จัดรายการวิทยุครับ ข้อมูลที่นี่มีคุณค่าจริงๆครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

คิดจะทำดี ก็ต้องหาวิธีสู้ต่อไป

ปูน_ขอนแจ่น

• รักจริงใจ ไม่จิงโจ้
  • รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4623
  • Thank You
  • -Given: 8388
  • -Receive: 4623
 :tab_off: เคยฟังและมีเป็นบางเพลง ขอบคุณ ครับ  :yenta4-emoticon-0020:

+++<<<<

ลูกหยี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 356
  • Thank You
  • -Given: 1385
  • -Receive: 356
นักร้องเก่า เพลงเก่าในอดีตแบบนี้หาฟังได้ยากครับ ขอร่วมเก็บสะสมด้วยคนครับ ขอขอบคุณลุงเมธาที่นำมาแจกและให้ข้อมูลเพลงด้วยนะครับ  :tab_off:

ประสม เมืองชล

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2165
  • Thank You
  • -Given: 394
  • -Receive: 2165
ขอเก็บไว้ฟังด้วยครับ หลายๆเพลงไม่เคยฟัง มาชุดใหญ่ถึงมีบ้างเป็นบางเพลง แต่บางเพลงก็ไม่เคยฟัง
ขอบคุณมากมาย

สัมพันธ์ พัทลุง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2564
  • Thank You
  • -Given: 1692
  • -Receive: 2564
เป็นเพลงยุคแรกของวงพยงค์  มุึกดา ขอบคุณคุณเมธาที่นำมาให้สมาชิกได้ฟังและได้ศึกษากัน  ผมสนใจเพลง "นารายณ์ปราบนนทุกข์" ยังไม่มีครับ

แก่นไท้

• ขอบฟังเพลงมากๆ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 103
  • Thank You
  • -Given: 281
  • -Receive: 103
  • ต้องการเพลงลูกทุงเก่าๆมาเก็บอนุรักษ์ไว้
ตอนนี้เพลงในยูทูปมีมากๆ

ผมขอเพลงลูกทุ่งจาก บ้านเพลงไทย มาเก็บอนุรักษ์ไว้
ขอขอบพระคุณมากครับ