กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงสงกรานต์นี้ ไปทะเลกันดีกว่า ไหม  (อ่าน 4463 ครั้ง)

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
        จากเพลง ไปทะเลกันดีกว่า ของ ปานศักดิ์ รังสิพราหมณกุล

เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ได้รวมญาติกันไปท่องทะเลอันดามัน 1 วัน ที่ปางเมง จังหวัดตรัง

โปรดติดตามรายละเอียด ต่อไป(อัฟภาพก่อนครับ)

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
Re: ช่วงสงกรานต์นี้ ไปทะเลกันดีกว่า ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:53:46 AM »
อยากไปเหมือนกัน  เกิดมาไม่เคยเห็นทะเลไทย เลย

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

สมพร เกาะยอ

• Thank You
Re: ช่วงสงกรานต์นี้ ไปทะเลกันดีกว่า ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:56:14 AM »
       เริ่มต้น จากการรวมตัวกัน 15 คน 4 ครอบครัว จองที่พัก และเรือนำเที่ยว ไว้ก่อน 2 อาทิตย์
 ได้เลตรังทัวร์ ที่พักแบบโฮมเสตย์ พักบ้านบังกะโล 2 ชั้น 8 คนนอน เสริมหมอนผ้าห่ม จนครบคน ฟรี
  เข้าพัก ก่อน ออกทะเล 1 คืน โดยเรือนำเที่ยว ของ เลตรังทัวร์ เช่นกัน ที่พัก 5,000 บาท
  ค่าเรือหัวละ 550 แต่บุคคลทั่วไป ที่ไม่พักที่ ที่พักเลตรังรีสอร์ท หัวละ 750 บาท

เช้าเขาให้มารวบกลุ่มกับเป็นคณะ ซึ่งในแต่คณะ จะทะยอยกันออกเรือ

แต่ละเที่ยวผู้โดยสาร ประมาณ 80 - 100 คน เป็นเรือ 2 ชั้น ขนาดกลาง

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:56:21 AM »
  ปากเม็ง ...จ.ตรัง ที่ผมเคยไป20 กว่าปีที่แล้วป่ะครับ
          ที่มีถ้ำมรกต ให้ลอดเข้าไปด้วย...
    ชักอยากเห็นครับ จะยังสวยเหมือนครั้งเก่าโน้นไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 08:58:10 AM โดย ลือ »

อธิปไตย

• รักชาติสุดใจ อย่าลืมไทยบ้านนอก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1571
  • Thank You
  • -Given: 2220
  • -Receive: 1571
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:59:45 AM »
ร้อน ร้อนก็ต้องน้ำตก กับ ทะเล ล่ะครับ ถึงจะเข้ากับหน้าร้อน  :52 :52

สมพร เกาะยอ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:21:03 AM »
    ต่อครับ เดี๋่ยวจะมาตอบท่านที่เข้ามาดู ทีหลังนะท่านนะ

จากนั้น หลังที่ได้รวมกลุ่มกันเป็นกลุ่มทัวร์ (มีประมาณ 10 - 20 กลุ่ม ต่อวัน ) เข้าแถวผ่านด่านเป็นคณะ ๆ
 วันนั้น ทีมเราเป็นคณะ เลตรัง 1  มี 80 กว่าคน

ที่เหลือ ก็รอเข้าคิว

พอผ่านด่านประตูแล้วก็เดินไปบนสะพาน ประมาณ 200 เมตร ก็ขึ้นเรือ เขาจะเรียกตามกลุ่มทัวร์ เมื่อครบคน เรือออก เวลา 10 โมงครึ่ง
 เป้าหมายที่ 1 คือ ถ้ำมรกต ตามที่คุณลือถามและเคยมา ว่ายังสวยเหมือนเดิมหรือไม่
    ใช้เวลาเดินทางจากฝั่ง ถึงเป้าหมายที่ 1 ประมาณ 1 ชั่วโมงกว่านิด ในเวลาที่เรือไปถึงถ้ำมรกต น้ำยังสูงลอดเข้าถ้ำไม่ได้ จึงเลยไป เกาะกระดาน ห่ากันประมาณ 20 นาที จากถ้ำมรกต เขาปล่อยให้ไปเล่นน้ำ ซ้อม  ประมาณ ครึ่งชั่วโมง จึงขึ้นมาทานอาหารแบบบุปเฟ่ กินแบบเต็มอิ่ม ตักเพิ่มได้ หรือคนที่ทานเยอะ อาหาร 4 อย่าง ทางทัวร์เขาเลี้ยง บนเรือ
    จากนั้นพอทานข้าวเที่ยวเสร็จ ก็กลับมาถ้ำมรกต น้ำกำลังเริ่มลงพอดี  พอเรือจอดปากทางเข้าถ้ำ

หน้าถ้ำยังคงเหมือนเดิมครับ ทางเข้าทางเดียว ข้างล่างทางเข้าน้ำลึกมาก ทางทัวร์จึงเรียกลูกทัวร์ ลงไปเข้าแถวเป็นเหมือนงู เพื่อการลากจูง

โปรดติดตามกันต่อ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 09:26:19 AM โดย สมพร เกาะยอ »

สมพร เกาะยอ

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:36:30 AM »

การเข้าถ้ำ ต้องต่อขบวนโดยทัวร์มีพนักงานลากจูง เกาะหลังกันตัวต่อตัวที่ชูชีพด้านหลัง ใครตะกุยน้ำได้ก็ช่วยได้ ถ้าไม่ได้ก็ลอยตัวเฉย ๆ
แบบลำตัวต้องขนานกับพื้นน้ำ เพื่อให้เขาลากจูงง่าย ระยะทางผ่านถ้ำเข้าไป จะลอดผ่านที่มืด และคดเคี้ยว ระยะทาง ประมาณ 150 เมตร
จะมีหินงอก หินย้อย ผิวถ้ำขรุขระ ต้องระวัง ทัวร์จะมีไฟฉาย พร้อมเตือนให้ระวัง อีตอนเข้าถ้ำในระยะแรก ให้เหลียวกลับมาดูข้างหลังทางเข้า
น้ำทะเลจะเป็นสีเขียวมรกต สวยมาก ถ่ายรูปไม่ได้ หลังลอดถ้ำไปแล้วจะพบปล่องกว้าง เห็นท้องฟ้า แต่ล้อมรอบไปด้วยภูเขา มีหาดทราย
ต้นไม้ พักเล่นน้ำ ถ่ายรูปได้ ทางทัวร์เขาจะมีที่ใส่อุปกรณ์ ไปให้ ภาพอยู่อีกกล้องจะนำมาฝากทีหลัง เล่นอยู่ในนั้นหลายครณะทัวร์ ผู้คนประมาณ
เกือบ 300 คน จากนั้นก็ต่อขบวนแล้วลางจูงออกมา เหมือนขาเข้า ในทางที่เข้า และออก จะสวนกับทัวร์อื่น ๆ หลายคณะ ทั้งเข้าและออก
เขาให้ส่งเสียงดัง เพื่อกลบความกลัว ก้องถ้ำเลยครับ

มีต่อ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:56:52 AM »
1.โห....
      ยิ่งใหญ่กว่าเก่าครับ คนเยอะจังเลยครับ คุณสมพร...
            ค่าเที่ยว 550 ไม่แพงนะ....
    ( เมื่อก่อนโน้น 2535-36 ผมซื้อเป็นแพ็กเกจ
       คนละ 350 บาท...นั่งเรือหางยาวเอง อิ อิ...
    (+ข้าวกลางวัน 1กล่อง +น้าดื่ม/น้ำอัดลม และไกด์+อุปกรณ์...ใช้เวลาประมาณ 9โมง ถึงเที่ยงวันครับ)

2. เจอป้าย "ปากเมง"แล้ว...เมื่อก่อนเป็นป้ายไม้ เตี้ยๆเองครับ
         อากาศร้อนๆ กับทะเลสวยๆ...
             ทั้งคุณพ่อ คุณแม่ และคุณลูกสาว  คงจะเอ็นจอยทริปนี้กันนะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 11:22:57 AM โดย ลือ »

สมพร เกาะยอ

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 05:09:39 PM »

จะลงภาพต่ออีกสัก 4 - 5 ภาพ เพื่อความสมบูรณ์ของการท่องทะเล อันดามัน ในครั้งนี้
        เรื่องความพร้อม ขอย้อนนิดเดียว ทางเจ้าหน้าที่เจ้าท่าบอก หากทุกคนไม่สวมชูชีพ เรือไม่ให้ออกครับ

ในกลุ่มที่ไป เล็กใหญ่ ปลอดภัยหมด  มีตัวเล็กไปกะเราหลานลุง อยู่แค่จะขึ้นอนุบาลหนึ่ง 5 ปี ปล่อยเดี่ยวได้เลย

ทุกเกาะ จะมีปะการัง หลากสี ทั้งเขากวาง และอื่น ๆ เสียดายไม่ได้มีกล้องถ่ายใต้น้ำไป  ขนาดเรือวุ่นขนาดนี้ เราดูปะการังปลายังเข้ามารอบ ๆ ตัวเราเลย ไม่หนี มีอยู่เกาะกระดาน(ถ้าจำไม่ผิด) มีค้างคาวแม่ไก่ หลายฝูง ยังอยู่ที่เกาะนี้

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 11:07:11 PM »
      "ท่องเลตรัง"สุดยอดมากครับ หากสมาชิกบ้านเพลงไทยสนใจไปเที่ยวกันแบบนี้ผมพร้อมให้บริการเป็นพิเศษเลยครับ  ขอบอกว่าสุดยอดจริงๆสำหรับการท่องเที่ยวทางทะเลสไตล์แบบไทยๆ
ที่กล้าพูดแบบนี้  เพราะว่าสไตล์ของฝรั่งที่มาเที่ยวทะเลไม่เหมือนกับคนไทย  ผมขอยืนยันว่า"ท่องเลตรัง"คุ้มค่าที่สุด หากใครไม่เคยลองจะเสียโอกาสนะครับ