กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: หนังไทยแท้ แต่โบราณ มาชมโปสเตอร์ปิดหนังไทยกันค่ะ  (อ่าน 5082 ครั้ง)

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
หนังไทยแท้แต่โบราณ ขบวน 1

หนังไทยแท้แต่โบราณ ขบวน 2
เครดิต......wongtawan cheewin ขอบคุณที่ำรวบรวมภาพมาให้ชมค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 03:10:35 PM โดย ชญาดา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
 :90 ขอบคุณครับ
            :52 ชอบมากครับ

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
   ชอบครับ  โปสเตอร์หนังเก่าๆ แบบนี้ แต่ดูแล้วสภาพยัง
ดูดีมากๆ  นะครับ  เเสดงว่าผู้ที่เก็บ  ใส่ใจมากมากต้องยก
นิ้วให้
   ในขณะที่ชื่นชม ก็รู้สึกเสียดายไปด้วย ทราบมาว่าวงการ
ภาพยนตร์บ้านเรา  ส่วนใหญ่มากๆ  เหลือแต่โปสเตอร์ครับ
ที่เป็นต้นฉบับฟิลม์ จะด้วยสาเหตุใดก็สุดแท้แต่ สูญหายไป
หมดแล้ว เรารู้ว่าเคยมีหนังเรื่องนี้เรื่องนั้น  ก็อาศัยดูจากรูป
โปสเตอร์หนังที่เหลืออยู่ ซึ่งก็คงไม่เท่ากับจำนวนหนังที่มี
   ไม่ต้องอะไรมาก  แค่คุณสมบัติ  เมทะนี คนเดียวกินเนส
บุ๊คลงเป็นสถิติโลกว่าเล่นหนังมากที่สุดในโลก ถ้าจำไม่ผิด
๖๐๐ กว่าเรื่อง  แล้วถามว่าตอนนี้มีหนังที่เป็นต้นฉบับฟิลม์
ที่คุณสมบัติเล่น  มีกี่เรื่อง  แล้วไหนพระเอกคนอื่นๆอีกเท่า
ไหร่
   เสียดายครับ เสียดายมากๆ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ชญาดา

• Thank You
 หนังไทยในอดีต หาชมได้จากยูทูป มีหลายเรื่อง ค่ะ คลิกเข้าไปชมได้ แล้วจะพบกับหนังที่ประทับใจค่ะ

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
ขอภาพโปสเตอร์หนังไทยเรื่อง-บ้าบิ่นบินเดี่ยว-ด้วยครับ..สมบัติเป็นพะเอก..
...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

จารุ

• บุคคลทั่วไป
เขยบ้านนอก
คุณปู่ซู่ซ่า
แม่ดอกกระถิน
เพลงรักเพลงปืน
เสน่ห์นักร้อง
ที่รักจ๋า
โทน
รุ้งเพชร
เพชรตักหยก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 05:47:23 PM โดย จารุ »

จารุ

• บุคคลทั่วไป
บ้าบิ่นบินเดี่ยว

ชญาดา

• Thank You
ขอบคุณทุกท่านที่สนใจ ภาพใบปิดหนังไทยสมัยก่อน ค่ะ บางภาพหาชมยากด้วยค่ะ คุณเหมยขาบ ได้ชมภาพที่ต้องการแล้ว ขอบคุณ คุณจารุด้วยค่ะ

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
ขอบคุณภาพที่วางครับ.....ตะก่อนผมก็สิงอยู่เวปไทยฟิมล์ครับ....ข่าวคราวดาราเก่าๆและรูปต่างก็ไปเจอที่นั่นแหละ...แต่พักหลังไม่ได้เข้าไปนานแล้ว....

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ลือ

• Thank You
1. ผมชอบโปสเตอร์หนังสมัยก่อนมาก โดยเฉพาะที่ทางโรงหนังเอามายิงแปะตามฝาร้านตัดผมแถวบ้าน
  ระบุโรง วันฉายไว้เสร็จสรรพ...
     อยากได้แผ่น "งูเก็งกอง"...ลงทุนไปตัดผมร้านน้าเชียร เอ่ยปากขอ แต่แกขี้เหนียว....
 กว่าจะให้ได้ ผมต้องไปตัดผมถี่มากครับ....

2. ชอบฝีมือวาดของ "บรรหาร"ที่สุด รองมาก็ "เปี๊ยก โปสเตอร์"
       -ชอบที่มีตัวหนังสือชื่อเรื่องใหญ่ๆ เช่น "คนภูเขา" ครับ

-แต่ที่เห็นว่า สวยมากๆ คือเรื่อง "เงาะป่า"

(ขอบคุณเจ้าของภาพทุกภาพครับ)
   3. ชอบ"ไทยฟิล์ม ฟาวเดชั่น" เหมือนกันครับ....
        ทุกวันนี้ ก็ยังอ่านอยู่.....
      ชอบที่คุณเยาวเรศ นิสากร เข้ามาโพสต์ทักทายแฟนๆด้วยตัวเอง...
          ท่านพิมพ์คอมได้สบายๆ เพราะเคยเป็นครูสอนพิมพ์ดีดมาครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 09:16:24 PM โดย ลือ »

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
มีมาฝาก ๓ แผ่น ๓ เรื่องเก่านิดหนึ่งก่อน ๒๕๐๐ ครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
      ส่วนผมชอบหนังเรื่อง "สิงห์ล่าสิงห์" นำแสดงโดย มิตร ชัยบัญชา และ สมบัติ เมทะนี คู่กันน่าจะเป็นครั้งแรกครับ  ใบปิดหนังเรื่องนี้น่าสนใจมากครับในสมัยนั้น เพราะเป็นฉากการต่อสู้กันที่ดุเดือดมาก ใช้ชะแลงสู้กับอีเต้อ มันมาก  ผมกับพวกเพื่อนๆ มาต่อสู้เลียนแบบในหนังกันต่อ หลังจากหนังออกโรงไปแล้ว  โดยแบ่งข้างสู้กันระหว่างทีมมิตรกับทีมสมบัติ สนุกกันตามประสาเด็กคันทรี่บอยครับ

ลือ

• Thank You
1.ผมก็เพิ่งดูในเว็บไทยฟิล์ม ไปเมื่อกี้เองครับ...
   ( http://www.thaifilm.com/forumDetail.asp?topicID=3831&page=4&keyword= )

ชอบโปสเตอร์นี้มาก.....ทั้งมิตร ทั้งสมบัติ โชว์แอ๊คชั่นสุดๆ มีเสื้อขาดวิ่น ห้อยรุ่งริ่งด้วย

(ขอบคุณเจ้าของภาพ)

2.ตอนเด็ก จะเอาโปสเตอร์แบบนี้ ที่เขาแจกขนาดใบเล็กๆ ทาแป้งเปียก ...
      ติดบนกระดาษแข็ง  รอจนแห้ง แล้วเอากรรไกรตัดตามภาพ
             เดินไปที่กองขยะแถวๆบ้าน หากระป๋องปลากระป๋อง(สมัยก่อนจะเป็นกระป๋องขนาดใหญ่ รูปทรงไข่)
  ตอกตาปู เจาะรูที่หัวกระป๋อง เอาเชือกผูกไว้ลาก ...
         ตัวกระป๋อง ก็เอาดินเปียกๆ มาใส่ให้พูน ตบๆให้เป็นหลังเต่า....เอารูปที่ตัดไว้ มาเสียบข้างๆ
      ทำเป็นรถโฆษณาหนังครับ....ลากไปลากมา