เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

ไม่เคยรัก - ผ่องศรี วรนุช

(1/2) > >>

บุญชม พรสัมฤทธิ์:

ฟังเพลงของผ่องศรีที่ไรทำให้นึกถึงบรรยากาศ ตอนเด็ก สมัยเรียน ตอนรุ่นผมจะเรียนที่ศาลาวัดเลย ไม่มีอาคารเรียน ตามบ้านนอก การเรียนจะหยุดวันพระ ก่อนวันพระคือวันโกน จะหยุดครึ่งวัน ช่วยกันขนโต๊ะไปเก็บ สมัยผมยังใช้กระดานชนวนตกแตก ใช้ชอล์ค คนสมัยนี้ก็คงงง เวลาลบก็ใช่ผ้าชุบน้ำลบ วันไหนขี้เกียจเรียนแกล้งทำหล่นแตกซะเลย แต่ทางบ้านผมพอมีฐานะหน่อย พ่อจะซื้อมาทีหลายกระดาน วันไหนช่วงเขาดำนากันนะ จะแกล้งทำตกแล้วพายเรือกับบ้าน และก็ไม่ไปเลย จะไปเล่นน้ำกันที่ตรงเขาดำนากัน ขอบรรยายให้รุ้สึกถึงวัยเด็ก อายุไล่ๆผมจะรุ้ดี จบแค่ป.4 อ่านไม่ค่อยจะออก เขียนไม่ต้องพูดถึง มาอ่านออกเขียนได้คล่องก็ตอนบวชพระ

พีรชา:
เช่นกันครับ ฟังคุณ บุญชม พรสัมฤทธิ์ แล้วชวนให้คิดถึงอดีต  พอผ่านชีวิตมาถึงจุดนี้ รู้สึกเวลาช่างผ่านไปเร็วจริงๆ
ขอบคุณสำหรับเพลงนะครับ :tab_on:

อาคม ดอนเมือง:
   เช่นกันครับคุณบุญชม ฟังเพลงแม่ผ่องทีไรผมก็อดคิดถึงตอนที่เป็นเด็กนักเรียน
ไม่ได้ โดยเฉพาะเพลง โสนน้อยครวญ จะคิดถึงเป็นพิเศษ เพราะมีเนื้อร้องตอนหนึ่งว่า
 แม่เลี้ยงใจร้ายหนักหนา คอยหาเรื่องตีไม่เว้น..คือบังเอิญช่วงนั้นผมต้องจากแม่ไปอาศัย
อยู่กับพ่อ และ แม่เลี้ยงเพื่อเรียนต่อมศ.(แต่เขาก็ไม่ใจร้ายเหมือนกับเพลงนะครับแค่ผมอิน
ไปกับเพลงเท่านั้น อิ อิ ) ขอบคุณคุณบุญชม มากนะครับสำหรับเพลงไม่เคยรัก ของแม่ผ่อง
                             :72

สุรชัย:
 ไม่เคยรัก - ผ่องศรี วรนุช ขอสะสมไว้ฟังครับ

ปูน_ขอนแจ่น:
 :tab_off: เพลงแนวจังหวะ เพราะดี ขอบคุณครับ :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0020:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version