กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่า เพลงหนึ่งทำนองสองสามภาษา จะแนะนำได้ห้องไหนครับ  (อ่าน 7163 ครั้ง)

ลุงสุขใจปากช่อง

• อย่าท้อใจในการทำดี พลิกวิถีชีวีไปสู่การเป็นยอดคน
  • ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 646
  • Thank You
  • -Given: 1994
  • -Receive: 646
เพลงหนึ่งทำนองสองสามภาษา เพลงไทยสากล ลูกทุ่ง สตริงวันวาน ที่เอาทำทำนองหรือแนวทำนองของเพลงต้นฉบับมา สมัยก่อนถือว่าเป็นความสนุกแปลกๆ หรือบางเพลงก็มีทำนองเพราะมาก ไม่มีลิขสิทธิ์และไม่มีการให้เครดิตเพลงต้นฉบับเท่าที่ควรหรือไม่ให้เลย ก็ไม่ทราบว่าเอาลงห้องไหนดีครับ ผมก็ค้นหามาเปิดให้แฟนเพลงทางสถานีวิทยุฟังสนุกๆเท่านั้นครับ ผมจะลงแต่ชื่อเพลงหรือที่มาของเพลงนักร้องฯลฯบ้างครับ ส่วนไฟล์เพลงก็ต้องไปหาเอาเองนะครับ

คิดจะทำดี ก็ต้องหาวิธีสู้ต่อไป

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120

ต้องทำความเข้าใจกันก่อนในเรื่องของลิขสิทธิ์ เพลงทุกเพลงมีลิขสิทธิ์ตามกฏหมายครับ เพียงแต่ว่าเจ้าของลิขสิทธิ์เขาจะเอาเรื่องกับคนที่เอาเพลงของเขาไปทำมาหากินให้เกิดรายได้อะไรหรือเปล่า สมัยก่อนก็เอาเพลงฝรั่ง เพลงจีน หรือเพลงของประเทศอื่นๆ มาใส่เนื้อไทยเข้าไป ขายได้ก็เยอะ ไม่ดังก็มี คนที่ฟังเพลงของต่างประเทศก็พอจะรู้จักทำนองเพลงต้นฉบับ คนที่ไม่เคยฟังเพลงต่างประเทศก็อาจจะไม่รู้ ลูกทุ่งเยอะมาก ลูกกรุงก็มีเยอะ เพื่อชีวิตก็มี สตริงก็เยอะแยะ เดี๋ยวนี้การสื่อสารรวดเร็วมาก การเข้าถึงเพลงต้นฉบับก็ง่ายขึ้น เข้าถึงต้นตอได้ง่ายขึ้นครับ

ส่วนเรื่องการไม่ให้เครดิตเพลงต้นฉบับนั้น อย่าว่าแต่เพลงต่างประเทศเลย เพลงไทย(ลูกทุ่ง) ด้วยกันเองแท้ๆ ยังมีนักร้องบางคนเอามาร้องจนโด่งดังแล้วไม่เคยเอ่ยปากถึงคนร้องต้นฉบับให้ได้ยินเลยสักครั้ง แถมบางคนยังทำเหมือนกับว่าตนเองเป็นต้นกำเนิดของเพลงนั้นเสียอีก คนพวกนี้สามารถพบเห็นได้ตามหน้าจอโทรทัศน์โดยทั่วไปครับ เด็กรุ่นใหม่ๆ ก็เลยเชื่อสนิทว่าคนพวกนี้เป็นของแท้

เรายังไม่มีห้องที่จะรองรับเรื่องราวที่ขอมา เอาไว้ที่ห้องนี้ก่อนครับ http://banplengthai.net/b/index.php/board,11.0.html

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง