สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

อยากหัดฟังเพลงไทยเก่า

(1/1)

octopussy:
ผมเป็นคนชอบฟังเพลงสากลมากเลยอยากลองเปิดใจฟังเพลงไทยเก่าควรเริ่มฟังเพลงอะไร ของใครครับรูเล็ตออนไลน์

สมภพ:
             คิดว่าน่าจะเป็นชาวต่างชาติ พิมพ์ภาษไทยได้เองหรือให้คนอื่นพิมพ์ให้ ถ้าแบบว่ายังไม่รู้จักเพลงไทยเก่าๆ ลองไปหาในยูทูปจะง่ายกว่า ลองฟังลูกทุ่งอย่าง ชาย เมืองสิงห์ สุรพล สมบัติเจริญ ทูล ทองใจ ปอง ปรีดา หรือจะลองลูกกรุงอย่าง สุเทพ วงศ์กำแหง ชรินทร์ นันทนาคร ธานินทร์ อินทรเทพ หรือไปทาง สุนทราภรณ์ มีให้ฟังมากมายครับ แล้วชอบทางไหนค่อยมาเน้นไปทางนั้น

สำหรับที่บ้านเพลงไทยเป็นที่เหมาะสำหรับคนที่เลือกทางแล้ว และเข้ามาเก็บเพลงไว้เปิดฟังเองครับ

สมภพ:
สำหรับที่บ้านเพลงไทย มีเพลงให้ฟังแต่ส่วนใหญ่จะแทรกจิงเกิ้ลไว้ครับ ลองตามไปที่นี่ครับ มีให้ฟังอยู่จำนวนหนึ่ง

http://banplengthai.net/b/index.php/board,16.0.html

นักเพลงคนจน:
เหมือนอยากฟังเพลงสากล ก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน
ผมเองก็เคยจะฟังเพลงสากล ลองฟังเพลงคันทรี่ ได้สักสองสามเพลง
หลังจากนั้นก็ไม่ได้ฟังอีก
ยากอยู่นะ เวลานะเริ่ม
ผมแนะนำ เพลงสุรพล นะ ฟังง่ายดี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version