กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนะนำตัวครับ  (อ่าน 7092 ครั้ง)

winit_yo

• เตรียมชาวบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 10
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 10
ขอแนะนำตัวครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 07:22:58 AM »
ชื่อ วินิจ ครับ อยู่ขอนแก่น เป็นผู้รับบำนาญมาตั้งแต่ปี 2559

winit_yo

• Thank You
Re: ขอแนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 07:26:51 AM »
ชื่อ วินิจ ครับ อยู่ขอนแก่น เป็นผู้รับบำนาญมาตั้งแต่ปี 2559
... ได้ยินเพลงเก่าเมื่อไหร่ จะนึกถึงบรรยากาศในรถทัวร์ ที่ขึ้นประจำ ขก. กทม. ขก. คือ มงคลทัวร์ พอใกล้ถึงจุดหมายปลายทาง จะเปิดเพลงของทูล ทองใจ และเริ่มปลุกผู้โยสาร

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 07:27:21 AM »

ยินดีต้อนรับสู่บ้านเพลงไทยครับ ขอบคุณที่คุณเลือกตั้งกระทู้แนะนำตัวเป็นกระทู้แรกของคุณ

ณ. เวลานี้เราปรับระดับให้คุณชั้นหนึ่งแล้ว ตอบต่อไปให้ครบ 5 กระทู้ ได้ปรับระดับอีกครั้ง แล้วตอบต่อไปให้ครบ 15 กระทู้ จะได้ปรับระดับมาเป็น ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส  หมายถึงคุณได้เข้าถึงห้องเพลงลูกทุ่งบ้านเพลงไทย ซึ่งเป็นห้องเพลงที่ทำมาจากแผ่นเสียงและเทป (ห้องนี้ไม่มีเพลงจากซีดี)   ซึ่งเป็นระดับสูงสุดของสมาชิกแล้วครับ ในช่วงแรกๆ (ห้องเพลงลูกทุ่งทั่วไป) อาจจะมีกระทู้ที่ลิงค์ตายไปบ้าง ต้องขออภัยด้วยครับ

มีสมาชิกจำนวนหนึ่งพอแนะนำตัวเสร็จ ตอบได้สองสามกระทู้ก็เลิก ถ้าตั้งใจเข้ามาหาเพลงเก่าก็ต้องเดินทางไปให้ถึง 15 กระทู้นะครับ มีอะไรที่คุณยังไม่เห็นได้ในตอนนี้อีกเยอะ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

winit_yo

• Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 07:32:10 AM »
... ได้ยินเพลงเก่าเมื่อไหร่ จะนึกถึงบรรยากาศในรถทัวร์ ที่ขึ้นประจำ ขก. กทม. ขก. คือ มงคลทัวร์ พอใกล้ถึงจุดหมายปลายทาง จะเปิดเพลงของทูล ทองใจ และเริ่มปลุกผู้โยสาร
...เคยมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง มีแผ่นบ้าง แต่ตอนนี้เล่นไม่ได้แล้ว เห็นมีทำแผ่นสมัยใหม่ จาก แม่ไม้เพลงไทย เลยสั่งมาครบชุด เล่นในเครื่อง CD แม้เสียงจะดี แต่ ความรู้สึก ไม่เหมือนเล่นแผ่น..

winit_yo

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 01:33:55 PM »
...เคยมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง มีแผ่นบ้าง แต่ตอนนี้เล่นไม่ได้แล้ว เห็นมีทำแผ่นสมัยใหม่ จาก แม่ไม้เพลงไทย เลยสั่งมาครบชุด เล่นในเครื่อง CD แม้เสียงจะดี แต่ ความรู้สึก ไม่เหมือนเล่นแผ่น..
...เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยได้ขึ้นรถทัวร์ ใช้บริการโลว์คอสเป็นหลัก เรื่องเพลงไทยเก่าๆ ก็ห่างหาย เสาร์-อาทิตย์ไปนาไปสวนก็ได้ฟังวิทยุเป็นหลัก เลือกแต่รายการที่มีเพลงเก่า

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2019, 02:32:28 PM »
...เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยได้ขึ้นรถทัวร์ ใช้บริการโลว์คอสเป็นหลัก เรื่องเพลงไทยเก่าๆ ก็ห่างหาย เสาร์-อาทิตย์ไปนาไปสวนก็ได้ฟังวิทยุเป็นหลัก เลือกแต่รายการที่มีเพลงเก่า

คุณ winit_yo ผ่านการแนะนำตัวตั้งแต่กระทู้แรกไปแล้วครับ เชิญเข้าไปเก็บเพลงเอาไว้เปิดฟังเองได้เลยครับ ไปตามลิงค์นี้ครับ
                      http://banplengthai.net/b/index.php/board,6.0.html

อยากได้เพลงไหนก็ตอบกระทู้ที่หัวข้อนั้น เสร็จแล้วก็จะเห็นลิงค์โหลดเพลงครับ ที่ห้องนี้อาจจะมีลิงค์ที่เสียหายไปบ้างก็ไม่เป็นไรนะครับ ตอบไปให้ครบ 15 กระทู้ก็จะได้เห็นเพิ่มอีกห้องหนึ่ง ห้องใหม่ที่ว่านี้จะมีเพลงที่ทำมาจากแผ่นเสียงแจกไว้เป็นจำนวนมาก ซึ่งคุณภาพเพลงจะเหนือกว่าเพลงที่แปลงมาจากซีดี แต่ส่วนใหญ่จะเป็นกระทู้ละเพลง ไม่ค่อยมีเพลงชุดแจกกัน

ส่วนถ้าอยากฟังเพลงให้มาตอนหนึ่งทุ่มถึงสี่ทุ่มในวันจันทร์ ถึงวันเสาร์ และถึงสี่ทุ่มครึ่งในวันอาทิตย์ จันทร์-อังคาร จะเป็นเพลงลูกทุ่ง พุธ ชั่วโมงแรกจะเป็นเพลงเพื่อชีวิต พฤหัสฯ-ศุกร์ จะเป็นเพลงลูกทุ่ง ศุกร์ ชั่วโมงแรกจะเป็นเพลงลูกทุ่ง อีกสองชัวโมงหลังจะเป็นเพลงลูกกรุงที่หาฟังยากและส่วนใหญ่จะเป็นเพลงจากแผ่นเสียง ส่วนวันอาทิตย์ ชั่วโมงแรกจะเป็นเพลงลูกทุ่งยุคกลาง ตั้งแต่สองทุ่มจะเป็นเพลงลูกทุ่งที่หาฟังค่อนข้างยาก และเพลงจากแผ่นเสียงสปีด 78 เชิญติดตามและร่วมวงสนทนากันได้ตามอัธยาศัยครับ

อย่าเพิ่งเข้าใจว่าเพลงจากแผ่นเสียง หรือเพลงจากแผ่น 78 จะมีเสียงรบกวน เสียงไม่ดี อยากให้ได้มาลองฟังครับ ฟังแล้วอาจจะเลิกฟังเพลงจากซ๊ดีไปเลยก็ได้  :tab_on: :tab_on:

สงสัยอะไรสอบถามได้ครับ ทั้งในกระทู้หรือว่าคุยกันสดๆ ที่หน้าแชทได้ทุกวันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2019, 06:36:19 PM โดย สมภพ »
รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

วุฒิ

• ชาวบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 5
  • Thank You
  • -Receive: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2020, 04:23:29 PM »
สวัสดีครับ แนะนำตัวเช่นกันครับ ผมวุฒิครับ

น้องช่วย

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 21
  • Thank You
  • -Given: 5
  • -Receive: 21
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 08:54:01 AM »
สมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวเช่นกันครับ