กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟชั่นสวยสยองในอดีต  (อ่าน 3270 ครั้ง)

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
แฟชั่นสวยสยองในอดีต
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 10:36:02 AM »

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: แฟชั่นสวยสยองในอดีต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:31:57 PM »
ฺBound Feet (เท้าที่ถูกรัด/มัด)....
      ประเพณีรัดเท้าเพื่อให้เท้าเล็ก... โดยต้องหักพับงอ จนได้เป็นรูปดอกบัว(lotus)ของชาวจีน
     ผมได้รู้จัก เมื่อปี 2518 ครับ (เรียนวิชาเอกภาษาอังกฤษ ระดับ ป.กศ.สูง.ปีแรก)
      เพราะต้องเรียนวรรณคดีอังกฤษเรื่อง "เดอะ กู๊ด เอิร์ธ" (The Good Earth) บทประพันธ์ของ เพิร์ล เอส บัค (Pearl S Buck ) เป็นฝรั่ง แต่แต่งเรื่องของจีน ประเทศที่ตนเคยอาศัย ใช้ชีวิตอยู่ที่นั่น...
     แต่พวกผม ได้เรียนจากฉบับซิมพลิฟายด์( simplified copy)-คือเป็นฉบับที่ถูกปรับภาษาให้อ่านง่าย....
            ไม่สามารถเีรียนฉบับดั้งเดิม(original copy) เพราะใช้คำศัพท์ ที่ลึกมากเกินไป...
         ในเรื่องนี้ จะพูดถึงประเพณีรัดเท้า นี้ด้วยครับ

โดยเนื้อเรื่องตอนหนึ่ง จะบรรยายว่า ลูกคนที่สองของโอลันอายุแค่ไม่ถึงวัยสิบ ....ก่อนนอน จะถูกแม่รัดเท้าให้แน่นกว่าเดิม จึงนอนร้องไห้กระซิกๆ ด้วยความเจ็บปวด
      โอลันผู้แม่  (ซึ่งเป็นนางเอกของเรื่อง) เป็นสาวบ้านนอก ไม่สะสวย และมีขนาดเท้าโตตามปกติ...ปลอบลูกสาวว่า ให้อดทน เพื่อลูกจะได้โตขึ้น มีผู้ชายมาหลงรัก และสู่ขอ เพราะลูกมีเท้าเล็กๆที่สวยงาม ไม่ต้องลำบากอย่างแม่
           แม่...ที่พ่อของเจ้าไม่เคยรัก เพราะแม่ไม่ได้ถูกรัดเท้า ด้วยเป็นลูกชาวนา (ตายายกลัวว่ารัดเท้าแล้ว จะช่วยทางบ้านจับจอบ ขุดดิน ทำนาไม่ได้)...พ่อของเจ้าจึงนอกใจแม่ แอบไปมีเมียน้อยที่เป็นผู้หญิงโรงน้ำชา และมีเท้าเล็ก และนำมาอยู่ที่บ้าน
        แล้วโอลัน ก็รำพึงรำพันว่า ก็เพราะว่า ข้ามีเท้าคู่ที่แข็งแรงอย่างนี้มิใช่หรอกหรือ...
    ที่ได้ช่วยพ่อเจ้า ฟันดิน ไถนา ปลูกข้าว จากที่เคยยากจนไม่มีอะไรกิน
           จนมีฐานะร่ำรวยได้ถึงทุกวันนี้..... แล้วนางก็น้ำตาไหล

จำมาประมาณนี้นะครับ...คือว่า เรียนแล้ว ซึ้งมาก เพราะอ่านไป ต้องแปลไปด้วย....
         และอาจารย์ที่สอน ก็สอนอย่างสุดยอดครับ ...ให้เราอ่าน แล้วคิด แล้วมาถาม และสรุปด้วยกันอีกที

(เรื่องนี้ ถูกแปลเป็นหลายภาษา ..... แปลเป็นภาษาไทยก็มีครับ ให้ชื่อเรื่องว่า "ทรัพย์ในดิน" แปลโดย สันตสิริ)

:61 :61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 12:35:01 PM โดย ลือ »

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: แฟชั่นสวยสยองในอดีต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 01:42:01 PM »
พี่ลือค้นเรื่องราว มาให้อ่าน  ดีจังค่ะ  เท้าเล็ก แต่ต้องลำบากกายเจ็บตัว ไม่คุ้มกันเท่าไร แถมทำให้เดินไม่ได้ด้วย แต่ยุคนั้น เขานิยมกัน เพื่อความสวยงาม ยุคนี้ สวยแบบศัลยกรรมเสียส่วนใหญ่ แต่สวยยุคนี้ไม่คงทน บางคนดูแปลก ๆ มองก็ทราบว่า ศัลยกรรมมาค่ะ   ขอบคุณที่นำข้อมูลมาเล่าให้ฟัง จ้า