กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ยุคแรก  (อ่าน 3612 ครั้ง)

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ยุคแรก
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 05:34:09 PM »

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
Re: เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ยุคแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 06:27:00 PM »
เวอร์ชั่น1980ในความทรงจำของแฟนหนังจีนครับ ...

....เฮียหลี่เหลียงเหว่ยก็แจ้งเกิดกับหนังเรื่องนี้ในบท-ติงลี่-
....ดี๋ ดอกมะดัน ก็ถูกหวยเลขท้ายไปกับเขาด้วย เพราะหน้าตาแกในยุคนั้นคล้ายเฮียหลี่เหลียงเหว่ยไม่น้อยเลย....
...ขอบคุณกระทู้หนังที่นำมาสะกิดความจำครับ..

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 04:08:13 PM »
      เรื่องนี้ผมดูเกือบทุกตอนครับ แถมส่วนใหญ่จะอ่านบทนิยายก่อนในไทยรัฐ  พี่เหวิน(สี่เหวินเฉียน)กับน้องติงลี่ เฉือนบทกันยอดเยี่ยมมากครับ แต่คนจะจำติงลี่ได้มากกว่าพี่เหวินในยุคนั้น เพลงเพราะติดหูมาก  ครั้งหนึ่งได้มีโอกาสไปเที่ยวที่นครเซี่ยงไฮ้ เขาพาไปที่หาดไหว้ทานอยู่ใกล้ๆกับหอชมวิวไข่มุขนั่นเอง บริเวณริมแม่น้ำสายหลักของเซี่ยงไฮ้ ซึ่งเป็นสถานที่ถ่ายทำหนังเรื่องนี้ครับ  มีอาคารโบราณสไตล์ยุโรปที่อนุรักษ์ไว้โซนหนึ่ง  ส่วนที่เหลือก็จะเป็นตึกใหญ่ๆโตๆสมัยใหม่จีนเขาจะพัฒนาให้เป็นเมือง คู่แข่งกับนคร LA ของอเมริกา
      ส่วนที่น่าภาคภูมิใจก็คือมีธงไตรรงค์ของไทยโบกสะบัดโดดเด่นเป็นสง่าอยู่เพียงผืนเดียวบนยอดตึกบริษัท CP พร้อมตราพญาครุฆ  ตึกนี้ตั้งอยู่ย่านใจกลางเมืองนี้ครับ  (ไกด์เล่าว่า) คนจีนในยุคนั้นถูกปกครองแบบกดขี่ข่มเหงน้ำใจมากจากชาติตะวันตก  โดยเฉพาะในร้านเหล้าบาร์หรือแหล่งบันเทิงต่างๆที่คนฝรั่งใช้บริการจะติดป้ายไว้ว่า "อนุญาตให้เข้าได้ทุกคน ยกเว้นหมากับคนจีนห้ามเข้า" เพราะเขามองว่าคนจีนสกปรก  ส่วนวัฒนธรรมการแต่งกายและความทันสมัยของผู้คนในหนังเรื่องนี้ ก็สืบเนื่องมาจากสังคมความเป็นอยู่ในเมืองเซี่ยงไฮ้ยุคนั้นด้วย

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 04:29:10 PM »
...เพิ่งได้ดู เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้..คนสุดท้าย ที่ทุ่มทุนสร้าง อย่างตระการตามาหยกๆ โจวเหวินฟะ นำแสดง และติดตามดูเจ้าพ่อฯ มาทุกตอน ชอบมาก มันส์มาก

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:05:32 AM »
1.โดยเฉพาะในร้านเหล้าบาร์หรือแหล่งบันเทิงต่างๆที่คนฝรั่งใช้บริการจะติดป้ายไว้ว่า "อนุญาตให้เข้าได้ทุกคน ยกเว้นหมากับคนจีนห้ามเข้า" เพราะเขามองว่าคนจีนสกปรก ....

แล้วผมเคยอ่านมา.... คนจีนที่ทำ"ยาหม่องตราเสือ"ขาย จนร่ำรวย....
  เขาสร้างสวนสาธารณะขึ้นมา  แล้วมีป้ายทำนองนี้ว่า
      "อนุญาตให้เข้าได้ทุกคน ยกเว้นหมากับคนฝรั่ง ห้ามเข้า"
                 คงแก้เผ็ดคืนกลับนะครับ
    (เสียดาย คอมอืดช้า ค้นในกูเกิ้ลเรื่อง"ยาหม่องตราเสือ" เองไม่ค่อยไหวครับ...
  ท่านใดสะดวก...ช่วยยกมาอ้างอิงให้ทีครับ)

2. จำว่า จะดูแต่ "เหยี่ยวถลาลม"....ที่พระเอกชื่อ หลี่ถัง....
       เพราะผมไม่ชอบโจวเหวินฟะครับ.....

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 12:23:28 PM »
เรื่อง... ยาหม่องตราเสือ...ตะก่อนตอนเรียนหนังสือจีนเคยได้ยินเพื่อนนักเรียนจีนจากพม่าเอ่ยถึงเหมียนกัลล์...

...ผู้คิดค้นตำรายาหม่องกาเสือคือสองพี่น้องตระกูล-หู-...นาย-หูเหวินหู่-(Aw Boon Haw)..นาย-หูเหวินเป้า-Aw Boon Par...ทั้งสองเป็นลูกของนาย-หูเหวินชิน-(Aw C hu Kin)...หมอยามีแผ่นดินถิ่นเกิดจากหมู่บ้านจงชวนตำบลจินเฟิงเมืองหย่งติ้งมลฑลฝูเจี้ยน-จีนแดง...อพยพหนีภัยสงครามยาฝิ่นและกบฎ(คำนี้ไม่รู้สะกดถูกม่ะ)นักมวยลิ่วเหอถวน...มาเปิดร้านยาจีนชื่อ-หย่งอันถาง-(ภาษาแต้จิ๋วเรียก-ย่งอันตึ้ง-)ร้านดั่งกล่าวมาเปิดสาขาที่เมืองไทยปี1921...และปี1926เขาก็ย้ายโรงงานผลิตและร้านจากพม่าไปอยู่เมืองลอดช่อง..ตั้งแต่นั้นมายาหม่องกาเสือก็เป็นหนึ่งในโลโก้ที่มีชื่อของเมืองลอดช่อง....ปัจจุบันเป็นของบริษัทโฮ้วปา บราเธอร์สที่มีผู้ถือหุ้นใหญ่คือนาย-หวงจู่เย่าWee Cho Yawนักธุรกิจชื่อดังเจ้าของธนาคารโอเวอร์ซีแบ๊งค์..บริษัทไทเกอร์ เมติคอลล์ จำกัดในเครือไทเกอร์บาล์ม ลิมิเต็ดได้กลับเข้ามารับผิดชอบการผลิตและการตลาดผลิตภัณฑ์ตราเสือในภูมิภาคเอเชียอย่างเต็มที่ และ ตัวแทนจำหน่ายปัจจุบันเป็นกลุ่มดิสแฮล์มยักษ์ใหญ่ของวงการยา ...

.......คงจะได้ยินชื่อ...tigerbalmgardens...มาบ้าง....อันนั้นก็เป็นผู้คิดค้นตำรายาหม่องกาเสือเป็นผู้สร้างแรกๆมีสามที่(เขาทำมาให้คนทั่วไปเข้าไปเที่ยวใช้ฟรี).1.ที่ฮ่องกง..2.ที่เมืองลอดช่อง..3.ที่.ก.ท.ม.เขตปะทุมวัน.นี่แหละแต่ของฮ่องกงได้เปลี่ยนกลายสภาพมาเป็นชุมชนที่อยู่อาศัยแล้วเมื่อปี2000แต่ส่วนของตึกหลักยังอยู่ถูกรัฐบาลจีนจัดเป็นโบราณสถานชั่น1ของเขตปกครองพิเศษ...ส่วนที่เมืองลอดช่องยังอยู่...ของบ้านเราไม่รู่ยังอยู่ม่ะ...เพราะส่วนตัวไม่เคยเข้ากลางกรุงมา10กั่วปีแล้ว....

...เรื่องราวความเป็นมาของตระกูล-หู-และยาหม่องกาเสือ...มีมากมายครับ..หาอ่านได้ง่าย...ที่ผมเอามาเล่าก็จำบางส่วนได้จากสมัยเรียนหนังสือจีนเคยเถียงกับนักเรียนจีนชาวพม่า(ผมว่ายาหม่องกาเสือเป็นต้นตำหรับจากไทยแท้)...เรื่องไปถึงครูจีนประจำชั้นผลคือผมแพ้ครับ...ตำหรับยาหม่องกาเสือคิดค้นได้สำเร็จและผลิตครั้งแรกตอนอยู่ในพม่าครับ....เคยไปดูข้อมูลเวปจีนสิงค์โปร์-เวปจีนแดง-เวปจีนฮ่องกง-มีข้อมูลและหลักฐานที่ตรงกันหมดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2013, 12:40:14 PM โดย เหมยขาบ »
โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 01:54:25 PM »
ได้อ่านข้อมูลของแ่ต่ละท่าน  รำลึกถึง เมื่อวันวาน ดีจังค่ะ บอกเล่าอย่างละเอียด  น่าติดตามค่ะ  หนังสมัยก่อน สร้างสีสรร ให้กับคนชมมาก ๆ เรียกได้ว่า ดูแล้ว ติดตามจนจบเรื่องกันเลยคะ  ขอบคุณที่ทุกท่านเข้ามาอ่านและเพิ่มเติมรายละเอียดมานะคะ