กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: สวนครัวสมุนไพรในกระถาง  (อ่าน 3982 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
สวนครัวสมุนไพรในกระถาง
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 11:27:04 AM »

...สวัสดีครับเพื่อนร่วมบ้าน เพลงไทยที่รักทุกคน..วันนี้ขอนำเรื่องราวของ"ผัก สมุนไพร" ซึ่งผูกพันกับวิถี ชีวิตการกินของคนไทยเราทุกคนมาช้านาน.. ขออนุญาตใช้คำไทยพื้นๆว่า"กิน" แทนการ รับประทาน นะครับ...
...เนื่องจากได้อ่านข้อความของคุณ น้องนางบ้านนา เรื่อง วิธีล้างผักผลไม้ให้ปลอดภัย ซึ่งปัจจุบัน คนไทยเรารับสารเคมี เข้าไปในร่างกาย ไม่รู้เท่าไหร่ ต่อเท่าไหร่ จากการกิน การสูดดม การดู ทำให้ในร่างกายเราเป็นชุมทางการรวมโรคภัยไข้เจ็บ ต่างๆที่แปลกไปจากสมัยก่อน และการรักษาก็ยุ่งยาก และเนิ่นนาน..วันนี้ก็ขอนำการปลูกผักกินเอง โดยไม่ต้องกลัวสารเคมีปนเปื้อน บางท่านก็ท้วงติงเข้ามาว่า บ้านเช่าเค้า เนื้อทีมีน้อย หรือ มีบ้านเองแต่เนื้อทีจำกัด ฯลฯ
...วันนี้ขอนำวิธีการปลูกผักในภาชนะที่ไม่ใช้แล้ว ไม่ว่า ปี๊บ ถัง กาละมัง หม้อทะลุ แม้แต่ยางนอกรถยนตร์ หรือ ถุงใส่ของใบใหญ่ๆ ก็ใช้ได้ ขอให้ถือว่า "กินอะไร ปลูกไอ้นั่น" การนำเสนอวันนี้... ขอเริ่มที่มาจากตัวเองก่อนนะครับ ผมมีญาติทางเมียปลูกผักมาขายที่ตลาดสดเทศบาลนราธิวาสทุกเช้า..วันหนึ่งก็แวะมาเยี่ยมที่บ้าน เพราะบ้านผมอยู่ริมทางผ่านไปตากใบ วันนั้นก็เห็นผักมีเหลือมากมาย เห็นเขาไม่ให้ ก็เลยขอซื้อมาไว้กิน แต่แก"ไม่ให้" บอกแต่เพียงว่าหากอยากกิน จะเอามาให้วันหลัง อันนี้เหลือแล้ว กินไม่ได้ ผมก็แปลกใจ เห็นมีทั้ง แตงกวา ถั่วฝักยาว ผักกวางตุ้ง คะน้า ยังสดๆ ใบเขียว"ปื๋อ"  ไม่มีรอยหนอนกินเลย ระหว่างที่คุยกันเจ้าของรถที่มาด้วย มาเรียก แกก็เลยรีบๆแล้วบอกว่าฝากทิ้งถังขยะด้วย แกย้ำอีกว่า "อย่าเอาไปกินนะ" ให้ทิ้งถังขยะไปเลย
...ก็แปลกใจและข้องใจ..เก็บผักนั้นไว้ที่บ้าน 1 อาทิตย์ ยังสด เขียวชอุ่มอยู่เลย ก็ไปสอบถาม ผู้ใหญ่ที่ปลูกผักอีกท่าน และไว้ใจได้ ท่านก็บอกว่า ผักทุกชนอิดที่ปลูก ไม่ว่ากินใบ กินลูก ก่อนปลูกเขาจะรองก้นด้วย"ฟูราดาล" ขอคัดลอกข้อความมาจาก เวปเกษตรพอเพียงให้ทราบคร่าวๆนะครับ
***คาร์โบฟูแรน(ฟูราดานชื่อการค้า)เป็นยาฆ่าแมลงชนิดดูดซึมเข้าสู่ราก ลำต้น และใบ มีฤทธิ์ยับยั้งการทำงานของระบบประสาทที่รวดเร็วและรุนแรง มีฤทธิ์การทำลายสูง  (มีค่า LD50 สำหรับหนู ประมาณ 8-14 มิลลิกรัม/กิโลกรัม สำหรับสุนัข ประมาณ 19 มิลลิกรัม/กิโลกรัม) แค่ฟูราดาน 1/4 ช้อนชา ส่งผลให้เกิดอาการพิษ คือ อาการต่อระบบประสาททำให้เกิดอาการวิงเวียน อาเจียน สับสน มึนงง  หากมีการรับสารพิษจากฟูราดานบ่อยๆจะส่งผลกระทบต่อระบบทางเดินหายใจ อาจก่อให้เกิดอาการอัมพาตของอวัยวะที่ควบคุมการหายใจ ที่สำคัญคือ จะมีพิษทำลายระบบประสาทแบบถาวรและระบบสืบพันธุ์ได้***
..ครับนี่แหละเลยกลายเป้นการปลูกผักกินเองตั้งแต่บัดนั้น เมื่อก่อนอยู่ในเมือง เนื้อที่มีน้อยก็เลยปลูกกับภาชนะที่เอ่ยมาข้างต้น  พอปัจจุบันมาอยู่ในสวนก็เลยปลูกลงดินไปเลย..
....ขั้นตอนง่ายๆ..หาดินที่มีเศษใบไม้ แกลบ ฯลฯ ถ้ายุ่งยากก็ไปซื้อดินที่เขาขายที่มีส่วนผสม ปุ๋ยมาแล้ว ก็สะดวกใหญ่..เยิ่นเย้อ..มานาน ตามมาปลูกผักกันครับ..
...อันเนื่องมาจากอะไรๆแพงเศรษฐกิจตกสะเก็ดลองมาปลูกผักไร้สารพิษกินในบ้านกันดีไหม
ตั้งเป้าหมายไว้ดังนี้
ทำสวนครัวในบ้านแบบไม่เปลืองเนื้อที่ถ้าบ้านที่เราอยู่อาศัยไม่มีบริเวณ
หรือมีเพียงน้อยนิดเราอยากจะปลูกสวนครัวไว้เก็บผักสดๆกินบ้างจะทำได้ไหม
มีวิธีใดบ้าง
...ทำสวนกระถาง หรือกระบะปลูก พริก ผักที่เราชอบกินประจำ เช่นสะระแหน่ โหระพา กระเพรา ผักชี ใบหอม ลงในกระถางหรือกระบะ เราสามารถหาที่วางไว้ทีระเบียงอพาร์ทเม้นท์ คอนโดหรือข้างบันได ขอบระเบียง บ้าน

ปลูกต้นพริกขุดหลุมตื้นๆลึกประมาณ 1 นิ้ว แล้วหยอดเมล็ดพริกลงไปกลบดิน แล้วก็รดน้ำให้ชุ่มชื้นอยู่ตลอด...ก็เริ่มงอกมาให้เห็นส่วนพวกโหระพา กะเพราะ สะระแหน่
ก็ใช้ก้านที่เราเด็ดใบแล้วมาปักตะไคร้นี่ง่ายสุดๆ แค่เอาต้นตะไคร้มาปัก(ด้านหัวลงดิน)
เผลอแป๊บเดียวจะเป็นกอ

พริกขี้หนู

กวางตุ้งและปูเล่

การปลูกผักบุ้งผักบุ้งเป็นไม้ที่ปลูกได้ในดินทุกชนิดตั้งแต่ในดินที่แห้งแล้งไปจน ถึงที่ที่มีน้ำมาก
และหากมีน้ำมากก็จะทำให้ลำต้นเจริญงอกงามดีมีความกรอบมากกว่าผัก บุ้งที่เจริญในที่แห้งแล้ง
นอกจากนี้ผักบุ้งยังเป็นพืชที่ขยายพันธุ์ได้ง่ายและรวดเร็วสามารถ ปลูกหรือขยายพันธุ์ได้โดยการแยกกิ่งแก่ไปปักชำวิธีปลูกโดยเพาะเมล็ดที่ซื้อมาแบบซองใช้เวลานานกว่า 2 สัปดาห์
ปลูกแบบนี้
หรือแบบนี้
หรือแบบนี้(หอมแบ่ง)
ปลูกทำร่ม

ปลูกทำรั้วลดความกระด้างของซีเมนท์แบบนี้

รั้วตำลึง

*****การดูแลรักษาผักในกระถาง ผักที่ปลูกในกระถางสามารถทำการดูแลรักษาได้ง่าย โดยคอยรดน้ำให้ดินในกระถางในมีความชุ่มชื้นสม่ำเสมอ กำจัดวัชพืช พรวนดิน และใส่ปุ๋ยหากผักมีเจริญเติบโตไม่ดี และควรเปลี่ยนดินเมื่อมีการปลูกผักในครั้งต่อไป หรือปลูกผักชนิดใหม่ในกระถางเดิม ถ้าหากที่ที่วางกระถางอยู่ผักที่ปลูกได้รับแสงไม่เพียงพอ สามารถย้ายกระถางไปวางไว้ในที่มีแสงเพียงพอได้
    การเก็บเกี่ยว สำหรับผักที่ปลูกในกระถาง หากเป็นผักที่บริโภคในส่วนของใบ ให้เก็บใบล่างไปก่อน เหลือยอดบนไว้ให้เจริญต่อไป เช่น ผักกาด คะน้า ปูเล่ ถ้าเป็นผักที่ใช้ส่วนยอดอ่อนบริโภค ควรเลือกเก็บเฉพาะยอดเท่านั้น จะทำให้ผักมีการแตกยอดอ่อนเจริญเติบโตให้เราได้ใช้บริโภคอีก เช่น สะระแหน่, กะเพรา, โหระพา ฯลฯ
ข้อควรคำนึง ในการปลูกผักในกระถาง ต้องเลือกผักที่ครอบครัวจำเป็นต้องใช้บริโภค เลือกวัสดุเหลือใช้มาใช้เป็นวัสดุปลูกผัก เรื่องของชนิดของผักกับกระถางปลูก ควรจะพิจารณาถึง การหยั่งรากตื้น ของพืชผัก พืชผักที่หยั่งรากตื้น และสามารถ ปลูกลงภาชนะ ปลูกชนิดต่าง ๆ และชนิดห้อยแขวนได้ดี และมีความลึกไม่เกิน 10 เซนติเมตร

..ใช้เวลาและเนื้อที่ไปมากแล้ว ก็จะขอเป็นกำลังใจให้คนที่คิดจะปลูกผักกินเอง..อาจจะยุ่งยากสักหน่อย สำหรับคนที่ไม่เคย..หาความรู้ ข้อมูลเพิ่มเติมเอาได้ นะครับกับอากู๋..google...

ขอขอบคุณ ข้อมูลจากความทรงจำ
ขอขอบคุณภาพจากอินเตอร์เน็ต เวปต่างๆ
ขอขอบคุณ น้องนางบ้านนา ที่ช่วยจุดประกายความคิด
ขอขอบคุณ อ. ชาติ.... ผู้สอนการวางภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 11:32:31 AM โดย ลุงชัยนรา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: สวนครัวสมุนไพรในกระถาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 05:26:35 PM »
ผมก็ชอบแนวนี้เหมือนกันครับลุงชัย แปลกใจเฉพาะกระถางสาระแหน่ของผมไม่งามอย่างในภาพครับ

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 07:23:43 PM »
..สะระแหน่ ชอบของคาวๆ ยิ่งน้ำล้างปลา ล้างเนื้อ นำมารดบ่อยๆ ส่วนผักชนิดอื่น ถ้ารดด้วยน้ำซาวข้าวก็จะทำให้ใบเขียวขั้น ครับท่าน เผ่าพงษ์ แต่หากมี ยูเรีย ที่เรา ผลิตเอง รดบ่อยก็จะดี(อยากทราบถามหลังไมค์ครับ)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:25:00 PM »
น่าปลูกครับ...
   1. ตอนนี้ ผมมีแค่ 2กระถาง คือ ชะพลู (ทั้ง2กระถางครับ) วางไว้บนโต๊ะหินสนาม ใต้ต้นบะโอ้งนก
           วางต่ำ หมาผมชอบมายกขาฉี่ใส่ จอง...
  2. ส่วนโครงการใหญ่ (Grand Project) คือจะปลูก กะเพราแดง กะเพราเขียว โหระพา ยี่หร่า พริกขี้หนูครับ
           (ผมเลือกชนิดที่ผมชอบกิน)

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:53:08 PM »
...ดีครับครู..ชอบกินอะไร ปลูกไอ้นั่น

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:30:28 AM »
" Plant what you eat  & Eat what you plant "

" 1.ปลูกผักไว้ หลายชนิด โปรดคิดหน่อย
                  อย่าสปอยล์ ปลูกซะจน ล้นนอกสวน
                    ใช่มากเรื่อง อย่าเคืองด้วย ช่วยคิดครวญ
                       ว่าเห็นควร ปลูกอันที่ เราอีกิน...

และ...

2. เมื่อปลูกแล้ว ต้องแน่วแน่ ไม่แพ้ทาง
                      มีสตางค์ เที่ยวซื้อเขา โง่เง่าสิ้น
                           อุตส่าห์เพาะ เหมาะวาง ปลูกกลางดิน
                                ยังซื้อกิน น่าอาย ตายแหละเรา "

55555... ก็ทำเป็นพูดดีไปงั้นแหละครับ...
              ที่จริง ที่ปลูกไว้ มีแค่ 2 กระถางตามที่บอกไว้
                ชะพลูที่ปลูกนี้ ผมไว้กินกับ ยำมะม่วง..ตำบะโอ(ตำส้มโอ)ที่ซื้อจากเจ้าอร่อยมาครับ
      (และ ขออนุญาต ถือโอกาสแบ่งปันว่า คำว่า "ชะ" แปลว่า "คล้าย" ครับ...ชะพลู ก็คือ คล้ายพลู
            .....แต่ไม่ใช่ว่า ถั่วพู จะคล้ายพลูด้วยนะครับ เพราะถั่วพู ก็คือถั่วพู
                             ไม่ใช่ถั่วพลู  อิ อิ...)
           (อ้างอิงจาก ล้อม เพ็งแก้ว -นิตยสารศิลปวัฒนธรรม )

แ่ต่จากตัวอย่าง ประสบการณ์ตรงของตัวเอง
      ผมเคยปลูกมะเฟืองไว้ต้นนึง เพราะรู้สึกว่า ต้นสวย ดอกสวย ลูกก็สวย
               ต่อมา ออกลูกสะพรั่งเต็มต้น ...และหล่นเกลื่อน ส่งกลิ่นเน่า
           ทนให้ออกผลเพียงไม่กี่ปี ขอฟันทิ้ง ....

กินเอง อย่างดีก็ 2-3 ลูก ....ถามแจกใคร เขาก็ไม่เอา  ....
                    กวาดลูกใต้ต้นทิ้งไม่ไหว ....
                           เดี๋ยวหล่น เดี๋ยวหล่นครับ

:01 :01 :01 :01

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:38:34 PM »
....ผมเข้าใจโลกดีครับ..ต่างคนต่างความคิด เพราะมีที่มาต่างกัน ความชอบก็ย่อมไม่เหมือนกันครับ..

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 07:13:35 AM »
ผมจะลองใช้ปุ๋ยยูเรียส่วนตัวผสมน้ำราดดูครับ ขอบคุณในคำชี้แนะ