สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

หมา...ตักน้ำ

<< < (2/2)

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
     ขอบคุณลุงชัยที่เอาภูมิปัญญาท้องถิ่นมาเล่าสู่กันฟังครับ  พูดถึงเด็กๆทำติหมาตกบ่อมีกันประจำ แล้วก็ถูกผู้ใหญ่หวดก้นกันประจำเหมือนกัน เพราะกว่าจะ "ฉอย" (ใช้ไม้ไผ่ลำยาวสอยมะม่วง) ติหมาขึ้นจากบ่อได้ก็ปล้ำกันอยู่สักพักเหมือนกัน  บ้านผมเขานิยมเรียก "หมา" อย่างเดียวไม่มีคำว่า "ติ" นำหน้าครับ  จริงๆแล้วภาษาพูดทางภาคใต้ก็มีการยืมกันไปมาระหว่างภาษาไทยกับมลายูเยอะเหมือนกันนะครับ  สำหรับติหมาที่ทนและราคาแพงกว่าเพื่อนก็คือ "ติหมาเตาะโอน" น่ะครับ มีขายในตลาดนัดทุกที่

ลุงเริญ:
เคยทำครับ และตอนนี้ ก็ยังทำได้ ที่นครศรีฯ บ้านผม(ร่อนพิบูลย์) ทำกับ"กาบหมาก"ที่หลุดลงมาใหม่ๆ กาบจะยังนิ่ม ทำง่าย แล้วใช้ไม้ไผ่ทำไม้กลัด ก็ใช้ได้แล้ว เขาเรียกว่า"หมาตอก"พอมีถังสังกะสี เขาเรียก"หมาถัง"ครับ ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version