สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ก ไก่ บทเรียนอีกหนึ่งแบบ

(1/1)

ภิรมย์:
  เป็นแบบเรียน ก ไก่ อีกหนึ่งแบบในสมัยก่อน
อาจเพราะมันยากที่จะท่องเลยไม่เป็นที่นิยม

ทั้งหมดเป็นรูปภาพที่แกะจากไม้ มีอยูในหนังสือ
"มูลบทบรรพกิจ" โรงพิมพ์ ห้างสมุด พ.ศ. ๒๔๖๕

จากหนังสือ "แกะรอย ก ไก่" ของ เอนก นาวิกมูล
สำนักพิมพ์ สารคดี

ลือ:
ขอบคุณครับ...น่าสนใจมากๆ

ดูแล้ว คล้ายๆบทท่องจำพยัญชนะของภาษาลาวอยู่นะครับ..
        (อันนี้ ผมทราบมานิดหน่อย จากที่ฟังไกด์ลาวบรรยาย
            ตอนที่รถไปทัวร์เวียตนามของผมเดินทางจากมุกดาหารข้ามผ่านเขตลาว
   ซึ่งลาวตั้งข้อบังคับ ว่าต้องให้มีไกด์ท้องถิ่นของตน ขึ้นบรรยายในรถทัวร์ทุกคัน
              ...เพื่อส่งเสริมรายได้ให้แก่คนของเขา)
         จำมาแค่ ไกด์ก็บอกว่า ภาษาลาว เรียก ห. ห่าน เหมือนกันครับ

ลุงชัยนรา:
ขอขอบคุณ คุณภิรมย์มากเลยครับ ที่สรรหาสิ่งดีมีสาระมาฝากกัน ทำให้โลกทัศน์กว้างขึ้นครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
    เห็นภาพแกะสลักไม้ที่คุณภิรมย์นำมาแสดง ทำให้นึกถึงสมัยเป็นเด็กนักเรียนชั้นประถม ที่ครูมอบงานการฝีมือให้เด็กนักเรียนทำกัน โดยการแกะสลักไม้กับเครื่องมือแกะสลัก กลิ่นไม้กระดานอัดที่แกะสลักกันตอนนั้นผมยังจำได้เลยถึงทุกวันนี้   แผ่นไม้ที่แกะสลักกับเครื่องมือแกะราคาเท่าไรจำไม่ได้แล้ว  รู้แต่ว่าพ่อแม่นักเรียน(อย่างผม)ต้องขายขี้ยางสักกิโลสองกิโลจึงพอจะซื้อให้ลูกได้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version