สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

แย้....

<< < (2/2)

ชบาบาน:
มีคำบอกเล่าของคนโบราณแถวบ้านเกิดกระผม(ไชยา,สุราษฎร์) เขาเล่ากันว่าเวลาพ่อหนุ่มไปขอลูกสาว  ตาพ่อตาจะถามว่า
ไอ้เณรไข่(เหมือนไอ้ทิดภาคกลาง)เอ็งพันธ์อะไรวะ คงจะหมายถึงเผ่าพันธ์ของตัวเอง  ถ้าตอบซึ้ซั้วหรือไม่รู้อาจจะชวดได้เมีย  ไอ้หนุ่มผู้รู้จะต้องต้องตอบว่า"พันธ์แย้"  ความหมายคือแย้มันไม่เข้ารูเพื่อน  ตกใจหมามันก็ยังวิ่งไปหารูของมันเอง
จะจริงหรือไม่จริงเรื่องไม่เข้ารูอื่น  เห็นจะต้องสอบถามท่านลุงชัยอีกน่ะแหละ....แฮ่ะ...แฮ่ะ...

ลือ:
  ถามพี่ชัยเหมือนกันครับ...
      ตอนเด็กๆ  ...เคยเล่นถามปัญหาภาษาใต้ แบบนี้กันไหมครับ
           " แย้ลงรู..
                  หนูขึ้นต้นไม้...
                         อะไรมิด?

แต่ต้องอ่านเป็นใต้แท้นะครับ....
                        อย่างคำว่า"มิด" ก็ออกเสียงว่า "แหม็ด"(แปลว่า มิดชิด..หาไม่เจอตัว)

ถ้าตอบ "หนูมิด" ก็แล้วไป....
                      แต่ถ้าตอบ "แย้มิด"...ก็จะ ทวนคำตอบ แล้วผวน...
                               จากนั้นก็ได้ขำ หัวเราะ ...ไล่เตะกัน สนุกๆครับ   
                           :77 :77 :77

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
 :09 จริงครับคำทายแบบนี้ ทำให้คนตอบเสียหน้าเสียฟอร์มมากแถมถูกเพื่อนรุมโห่อีกต่างหาก แต่วัยเด็กเราไม่เคยโกรธกันนานเกินครึ่งวัน เดี๋ยวดีกันเล่นกันใหม่ตลอดวัน อยากให้บรรยากาศสังคมเพื่อนฟูงตอนที่เราแก่กันแล้วเป็นอย่างนี้จัง

ลุงชัยนรา:
ขอบคุณครับ..ทุกท่านที่เข้ามาร่วมเสวนาด้วย..ทุกคนต่างมีอดีต และความทรงจำ..ผมจึงระลึกถึงข้อนี้ได้ดี เลยพยายาม ค้นคว้าหา"เรื่อง" ต่างๆ ที่เชื่อว่าเคยผูกพัน เคยจะเจอ มาเล่าสู่กันฟัง ให้ท่านได้นึกถึงความหลัง ที่เราต่างโหยหากัน..เช่นเดียวกับที่เราโหยหาอยากฟังเพลงเก่าๆกัน นี่ไงครับ....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version