สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ภาพเก่า เล่าอดีต การสร้างทาง

(1/1)

ลุงเริญ:
ภาพเครื่องจักรไอน้ำ ก่อสร้างทาง ของกรมทางหลวง กว่าจะถึงปัจจุบัน

รถบดถนน

รถเกรด

เหลือไว้เพื่อบอกกล่าว เล่าต่อจากอดีต ถึงปัจจุบัน

ลุงชัยนรา:
....ขอบคุณลุงเริญ ที่นำภาพในอดีต....มาช่วยย้อนความทรงจำ..แล้วลุงเริญทราบมั๊ยครับว่า..สุเทพ วงศ์กำแหง นี่เคยอยู่กรมทางฯมาก่อนและน้อยใจในการทำทาง..เห็นเมื่อก่อนแกเคยบ่นออกมาว่า...ฉันสู้ถากถาง สร้างทางทำไม ฉันสร้างเพื่อใคร...(เข้ามาหยอกแล่นกันหน้าหลวง ยาถือสา)

สมภพ:

ผมไม่ได้ทำงานกรมทางหลวง แต่เข้ามาที่หน่วยงานของกระทรวงเกษตร ยังทันรถรุ่นนี้ครับ ยังเคยเอามาขับเล่นเลย เสียดายที่เขาประมูลขายไปเมื่อหลายปีที่แล้ว

ลุงชัยนรา:
เสียดายนะครับ น่าจะเก็บไว้เป้นพิพิธภัณฑ์ ไว้ให้คนรุ่นหลังได้ดู และเรียนรู้..ขายได้ซักกี่ตังค์เชียว...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version