กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: หมา...ตักน้ำ  (อ่าน 3952 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
หมา...ตักน้ำ
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:42:02 PM »
...สวัสดีครับเพื่อนร่วมบ้านเพลงไทยทุกท่าน...วันนี้ขอนำภาชนะที่ใช้ตักน้ำ ตักน้ำตาล วิดน้ำจากท้องเรือ ในอดีต เราเรียกสิ่งนี้ว่า"...ติหมา.... ตีหมา" เป็นภาชนะตักน้ำอย่างหนึ่งของชาวภาคใต้ทำด้วยกาบหรือใบของพืชตระกูลปาล์มที่หาได้ในท้องถิ่น เช่น กาบหมาก กาบหลาวโอน ใบจาก การเรียกชื่อบางครั้งจึงมีชื่อของพืชที่นำมาเป็นวัสดุทำต่อท้ายด้วย เช่นถ้าทำจากใบจากก็เรียกว่า"หมาจาก" ถ้าทำจากต้อ(เตาะ)หมาก (กาบหมาก) ก็เรียกว่า "หมาต้อ"หรือ"หมาเตาะ"ถ้าทำจากกาบเหลาชะโอนก็เรียกว่า "หมาต้อหลาวโอน" (หรือ "หมาต้อ" เช่นเดียวกัน)แต่บางคนก็ใช้คำว่า "หมา" "ติหมา" หรือ "หมาตักน้ำ"รวม ๆ กันไปโดยไม่คำนึงถึงวัสดุที่ใช้ทำในท้องถิ่นบางแห่งจังหวัดนครศรีธรรมราชมีการใช้คำว่า "หมา" ในความหมายที่กว้างออกไปหมายถึงภาชนะตักน้ำปัจจุบันเรียกภาชนะตักน้ำที่ทำด้วยสังกะสี อะลูมิเนียมหรือเหล็กว่า "หมาถัง" หรือ "หมาถั้ง" ที่ทำด้วยพลาสติก แกลลอนน้ำมัน 5 ลิตร ก็เรียกว่า "หมาพลาสติก"อันเป็นการรักษาชื่อเต็มที่ขึ้นต้นด้วย "หมา" เอาไว้
....ศัพท์คำว่า "หมา" หรือ "ติหมา"นี้ บางท่านว่ามิใช่คำไทยแท้ แต่เป็นคำที่มาจากภาษามาลายูว่า"Timba" ซึ่งหมายถึง ภาชนะตักน้ำที่ทำด้วยกาบหมาก นั่นเอง.ส่วนภาษามะลายูท้องถิ่นเรียกว่า "ติมอ" หรือ"ตีมอ"
การทำตีหมาจากภูมิปัญญาท้องถิ่น

....งานฝีมือเหล่านี้...มันกำลังสาบสูญหากเราไม่ช่วยกันสืบสาน หรืออนุรักษ์เอาไว้ หากคนรุ่นนี้ล้มหายตายจาก...แต่ขาดการสานต่อ...

รับรองว่า... คงจะเหลือแต่ “ตำนาน” แน่นอน!!!

ขอขอบคุณภาพจาก oknation.net/blog/chabatan
ขอบคุณข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตหลายๆเวป
ขอขอบคุณ อ.ลือ ผู้ฝึกสอนการวางภพ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: หมา...ตักน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:26:20 PM »
1. ตอนเด็ก แถวบ้านผม จะใช้"ติหมาเตาะ"กันครับ
      ทำจากเตาะหมาก สวยดี สีออกม่วงแดง ราคาก็ถูกครับ..
       ผูกตักน้ำด้วยเชือกพด(เชือกที่ทำจากเส้นใยกาบมะพร้าวควั่น)....เพราะติหมาเตาะเบามาก
         แต่ติหมาเตาะก็ปริง่าย น้ำรั่วเหมือนกัน

2.พอเปลี่ยนเป็นใช้ถังตักน้ำสังกะสี...
      ก็ยังเรียกถังว่า"ติหมา"นะครับ
       แต่เปลี่ยนเป็นใช้เชือกไนล่อนผูกถังแทน เพราะถังหนักขึ้น

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:28:39 PM »
     บ้านผมเขาเรียก ตีหมาตักน้ำ ครับลุงชัย เรื่องนี้มีนิทาน สมัยเรียนประถมศึกษา มีเพื่อนผม เป็นอิสลาม(มุสลิม สมัยปัจจุบัน หรือว่าแขก สมัย ก่อน)   วันนั้นเขามาเข้าห้องเรียนสาย ครูประจำชั้น ถามว่า "ทำไมเธอถึงมาโรงเรียนสาย" เขาตอบว่า "ตีหมาตกน้ำครับครู"
   คุณครูเลยถามว่า "ไปตีหมาทำไม" บังเอิญครูท่านนั้นเป็นคนมาจาก ภาคกลาง เป็นภรรยาผู้ปกครองนิคมฯ สมัยนั้น(เล่าไปจะยาวมาก)
    ไม่เข้าใจภาษาพื่นเมือง เลยถามซ้ำไปว่า"มันเกี่ยวกันยังไง" เพื่อนผมคนนั้นเขาใต้แท้ ๆ 100 % อธิบายไม่ถูก เพื่อน ๆ ในห้องก็ งง
    กันไปหมด ไม่ได้ งง คำว่า"ตีหมา" แต่ งง ว่า ครู ทำไมไม่รู้เรื่อง  ไม่เหมือน อ.โชค นรา รู้เรื่องนี้ดี ครับลุงชัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 07:33:15 PM โดย สมพร เกาะยอ »

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 06:36:29 AM »
    ไม่เคยเห็น ไม่เคยรู้จักครับนี่ครั้งแรกเลย
นับถีอภูมิปัญญาคนสมัยก่อนจริงๆ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:11:40 AM »
ขอบคุณท่านสมพรมากครับที่เอ่ยถึงเพื่อนรุ่นน้องผม อ.โชค แกรู้ทุกเรื่องครับ มีเรื่องเดียวที่แกไม่รู้ คือ "เรื่องตัวเอง" เรื่องเพื่อนรู้หมด 5 5 5

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:57:15 PM »
     ขอบคุณลุงชัยที่เอาภูมิปัญญาท้องถิ่นมาเล่าสู่กันฟังครับ  พูดถึงเด็กๆทำติหมาตกบ่อมีกันประจำ แล้วก็ถูกผู้ใหญ่หวดก้นกันประจำเหมือนกัน เพราะกว่าจะ "ฉอย" (ใช้ไม้ไผ่ลำยาวสอยมะม่วง) ติหมาขึ้นจากบ่อได้ก็ปล้ำกันอยู่สักพักเหมือนกัน  บ้านผมเขานิยมเรียก "หมา" อย่างเดียวไม่มีคำว่า "ติ" นำหน้าครับ  จริงๆแล้วภาษาพูดทางภาคใต้ก็มีการยืมกันไปมาระหว่างภาษาไทยกับมลายูเยอะเหมือนกันนะครับ  สำหรับติหมาที่ทนและราคาแพงกว่าเพื่อนก็คือ "ติหมาเตาะโอน" น่ะครับ มีขายในตลาดนัดทุกที่

ลุงเริญ

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1210
  • Thank You
  • -Given: 1121
  • -Receive: 1210
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:24:02 PM »
เคยทำครับ และตอนนี้ ก็ยังทำได้ ที่นครศรีฯ บ้านผม(ร่อนพิบูลย์) ทำกับ"กาบหมาก"ที่หลุดลงมาใหม่ๆ กาบจะยังนิ่ม ทำง่าย แล้วใช้ไม้ไผ่ทำไม้กลัด ก็ใช้ได้แล้ว เขาเรียกว่า"หมาตอก"พอมีถังสังกะสี เขาเรียก"หมาถัง"ครับ ขอบคุณครับ