สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เหรียญ พระเจ้าอยู่หัวฯ ปี ๒๐๐๐ สวยมาก..

(1/1)

ภิรมย์:
    ช่วงนี้ไม่มีบทความ เรื่องราวอะไรมาลงนอกจากรูปเหรียญที่ระลึก
ต่างๆ  สวยๆ แปลกๆ มาลงให้ชมกัน  หวังว่าสมาชิกทุกท่านคงไม่ว่า
กระไรนะครับ ถือเป็นความรู้ก็แล้วกัน
    ที่เอามาให้ชมชุดนี้เป็นเหรียญกษาปณ์ที่ระลึกที่จัดทำในปี ๒๐๐๐
ตัวเหรียญจริงๆ หายากครับ เนื่องจากผลิตออกมาน้อย แต่เป็นที่ต้อง
การของนักสะสมมาก เพราะอะไร? ดูจากรูปเหรียญก็น่าจะทราบ
    เหรียญชุดนี้มีสองเนื้อ  เงิน  และทอง  หลายราคา  แต่ละราคามี
หลายแบบ จริงๆ ก็ไม่ทราบว่าชุดนี้มีกี่เหรียญกันแน่
    เป็นเหรียญที่เค้าเรียกว่า ขัดเงา ทั้งเงินขัดเงา และทองคำขัดเงา
ราคาที่เห็นบนตัวเหรียญ เค้าก็ทำไว้อย่างนั้นแหละ เพราะราคาจริงๆ
เหรียญละหลายหมื่นทีเดียว

ปฏิเสธไม่ได้ใช่มั้ยครับ ว่าเป็นเหรียญที่สวยงามมาก
โดยเฉพาะพระพักตร์พระองค์ท่าน

ขอบคุณไปยังเจ้าของภาพต้นทางอย่างมาก

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
ทำได้สวยมากครับ ได้บอกจำนวนเงินสำหรับใช้ชำระหนี้สินตามกฎหมายได้ด้วย ราคา 50-250 บาท คิดว่าคนครอบครองคงเก็บเป็นที่ระลึกเสียมากกว่าครับ

ดาวเรือง:
เพิ่งเคยเห็นครับ คุณภิรมย์
ขอบคุณมากที่นำมาให้ชม

ลือ:
  สวยงามมากครับ...
         นำมาให้ดูกันเรื่อยๆนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version