กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญ พระเจ้าอยู่หัวฯ ปี ๒๐๐๐ สวยมาก..  (อ่าน 3542 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
    ช่วงนี้ไม่มีบทความ เรื่องราวอะไรมาลงนอกจากรูปเหรียญที่ระลึก
ต่างๆ  สวยๆ แปลกๆ มาลงให้ชมกัน  หวังว่าสมาชิกทุกท่านคงไม่ว่า
กระไรนะครับ ถือเป็นความรู้ก็แล้วกัน
    ที่เอามาให้ชมชุดนี้เป็นเหรียญกษาปณ์ที่ระลึกที่จัดทำในปี ๒๐๐๐
ตัวเหรียญจริงๆ หายากครับ เนื่องจากผลิตออกมาน้อย แต่เป็นที่ต้อง
การของนักสะสมมาก เพราะอะไร? ดูจากรูปเหรียญก็น่าจะทราบ
    เหรียญชุดนี้มีสองเนื้อ  เงิน  และทอง  หลายราคา  แต่ละราคามี
หลายแบบ จริงๆ ก็ไม่ทราบว่าชุดนี้มีกี่เหรียญกันแน่
    เป็นเหรียญที่เค้าเรียกว่า ขัดเงา ทั้งเงินขัดเงา และทองคำขัดเงา
ราคาที่เห็นบนตัวเหรียญ เค้าก็ทำไว้อย่างนั้นแหละ เพราะราคาจริงๆ
เหรียญละหลายหมื่นทีเดียว

ปฏิเสธไม่ได้ใช่มั้ยครับ ว่าเป็นเหรียญที่สวยงามมาก
โดยเฉพาะพระพักตร์พระองค์ท่าน

ขอบคุณไปยังเจ้าของภาพต้นทางอย่างมาก

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: เหรียญ พระเจ้าอยู่หัวฯ ปี ๒๐๐๐ สวยมาก..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:02:10 AM »
ทำได้สวยมากครับ ได้บอกจำนวนเงินสำหรับใช้ชำระหนี้สินตามกฎหมายได้ด้วย ราคา 50-250 บาท คิดว่าคนครอบครองคงเก็บเป็นที่ระลึกเสียมากกว่าครับ

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
Re: เหรียญ พระเจ้าอยู่หัวฯ ปี ๒๐๐๐ สวยมาก..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:15:26 AM »
เพิ่งเคยเห็นครับ คุณภิรมย์
ขอบคุณมากที่นำมาให้ชม

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 01:45:54 PM »
  สวยงามมากครับ...
         นำมาให้ดูกันเรื่อยๆนะครับ