สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เพื่อน..ข้างบ้าน

<< < (3/4) > >>

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
เสือไฟกับเสือปลา อันเดียวกันไหมครับ ตอนเด็กผมเคยเห็นเสือปลาเท่าแมวตัวใหญ่ได้มังครับ

ลือ:
น่าจะไม่ใช่พันธุ์เดียวกันครับ...
    ผมเข้ากูเกิ้ล พิมพ์ เสือปลา ....
           คลิกค้นรูป ....เจอรูปเสือปลา ตัวมันมีลวดลาย
       ส่วนเสือไฟ ไม่มีลายที่ตัวครับ

เสือปลา โผล่ที่สามร้อยยอด...
                  (ขอบคุณเจ้าของภาพ)

ลุงชัยนรา:
ขอขอบคุณทั้ง 3 ท่านที่มาสานต่อกระทู้นี้ให้"ชับบึ๋ด" ขึ้น และครูลือก็หาภาพมาให้..ตอนเข้ามาอยู่ในสวนใหม่ๆ ก็เคยเจอเสือปลาและลูกน้อยๆ อีก 2 ตัว แต่ช่วงหลังนี่ไม่ค่อยเห็นแล้ว อาจจะมาจากสาเหตุ
1.เราเลี้ยงหมา ไว้หลายตัว
2.รอบๆที่เราอยู่พื้นที่เริ่มเตียนลง
3.หรือโดนล่าจนสูญพันธ์ไปแล้ว
ขอนำข้อมูลและภาพจากวิกิพีเดีย มาสานต่อครับ

เสือปลา หรือ เสือแผ้ว (หรือคางคูด ของท่านชบาน) และแมวคราว(ลุงชัยเคยโดนหลอกตอนเด็กๆ)
อังกฤษ: (Fishing cat) เป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมจำพวกเสือขนาดเล็ก
มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Prionailurus viverrinus
ในวงศ์ Felidae
    เป็นแมวป่าขนาดกลาง รูปร่างอ้วนป้อม ขนตามลำตัวค่อนข้างสั้นและหยาบมีสีเทา มีจุดสีน้ำตาลเข้มแกมดำเรียงเป็นแนวขยานไปกับความยาวลำตัว ดวงตามีสีเขียว หางสั้นมากยาวเพียงครึ่งหนึ่งของลำตัว มีพังผืดบาง ๆ ยึดระหว่างนิ้วเท้าหน้า ไม่สามารถเก็บเล็บได้เหมือนเสือชนิดอื่น ๆ มีความยาวลำตัวและหัว 70-78 เซนติเมตร ความยาวหาง 25-29 เซนติเมตร น้ำหนัก 7-11 กิโลกรัม ลูกเสือปลาขนาดเล็กมีลักษณะคล้ายแมวดาว (P. bengalensis) ซึ่งอยู่ในสกุลเดียวกันมาก

**มีการกระจายพันธุ์กว้างขวางพบได้ตั้งแต่ตะวันตกเฉียงใต้ และตะวันออกเฉียงเหรือของอินเดีย, เนปาล, บังกลาเทศ, พม่า, ไทย, ลาว, เวียดนาม, กัมพูชา, เกาะสุมาตราและเกาะชวา**

*****มักอาศัยหากินอยู่ตามป่าพรุหรือป่าละเมาะ (นี่คือสภาพรอบๆสวนลุงชัย)หรือป่าชายเลน เพราะอาหารหลัก คือ ปลา จึงเป็นทีมาของชื่อ สามารถจับปลาหรือสัตว์น้ำ สัตว์ขนาดเล็กกินได้เก่งมาก โดยจะตะครุบปลาในแหล่งน้ำตื้น สามารถว่ายน้ำและดำน้ำได้อีกด้วย สามารถปีนต้นไม้ได้แต่จะไม่ค่อยอยู่บนต้นไม้เท่าไหร่นัก บางครั้งจะอาศัยอยู่ใกล้กับชุมนุมมนุษย์ เช่น ในเขตประเวศ กรุงเทพมหานคร มีวัดแห่งหนึ่ง ชื่อ "วัดกระทุ่มเสือปลา" ก็แสดงหมายถึง ในอดีตเคยมีเสือปลาชุกชุม
         เสือปลาใช้เวลาตั้งท้องประมาณ 63 วัน ออกลูกครั้งละ 1-4 ตัว เมื่ออายุได้ 10 เดือน ก็จะแยกจากแม่ไปหากินตามลำพัง

ลือ:
1.ถ่ายรูปสวน มาลงให้ดูกันบ้างครับพี่ชัย...
       ลงเยอะๆเลยครับ ...เน้นป่า หรือชายป่าก็ได้ครับ
        เจอรู เจอรังอะไร ฝากถ่ายมาด้วยครับ
     อิจฉาคนมีที่ทางกว้างๆ...ทำอะไรได้สนุกๆ
           อยากดูบ้านที่มีที่ดินเป็นหน่วยไร่
        เบื่อแบบหน่วย งาน/ตารางวา เต็มทีครับ

2.อยู่แม่ริม ....บางทีเพื่อนก็ชวนไปเที่ยวบ้านเพื่อนครู
         ที่เขาซื้อป่า-ไม่มีใบ  แล้วปลูกบ้านอยู่จริงๆเลยครับ
       แถวหนองปลามัน...บ้านอ้อย  เขต อ.แม่ริม
    ซึ่งเป็นทางผ่านไป ต.สะลวง ทะลุออกแม่มาลัย และไปสู่ อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน ได้ด้วย
           เห็นแล้ว ...รู้เลยว่าเขาเหนื่อยมากกับการบุกเบิกที่ทาง
     ต้องดึงไฟฟ้าเข้าบ้าน ต้องขุดสระเก็บน้ำเอง
         ท่อน้ำนี้ เห็นวางวิ่งทั่วสวน..

3. มีเพื่อนครูรุ่นพี่คนนึง มีที่สัก 4 ไร่...เขาซื้อกระต่ายมาเลี้ยงแบบปล่อย
        มันก็สร้างรังรู ใต้กองไม้ที่สุมไว้กองใหญ่ ออกลูกออกหลานเต็มไปหมด...
           กลางคืน มันจะออกมาวิ่งเล่น ตะคุ่มๆ...
      ผมฟังพี่เขาเล่า ตอนไปคุมสอบด้วยกัน...ฟังเพลิน หูห้อยเลย
             แต่เราไม่มีที่กว้างอย่างเขาครับ..

:69 :69 :69 :69

ลุงชัยนรา:
...ขอบคุณครับครู ที่แนะนำ ผมจะพยายามถ่ายภาพ ภูมิทัศน์ รอบๆ สวนผมมาฝากกัน ครับ แต่...มีปัญหาอยู่นิ๊ด ด ด ด ด เดียว คือตอนนี้ คงต้องใช้ กระดานชนวนฝรั่ง ถ่ายไปก่อน จะลองดูก่อนว่าออกมาดีมั๊ย เพราะมัน"ซูม" ไม่ได้ ส่วนกล้องที่มี "sony dsc - w100" นี่ก็กำลังซ่อมอยู่ เพราะเผลอทำตกน้ำไป ยังไง ก็จะพยายาม ครับครู

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version