สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....

(1/8) > >>

ลือ:
                       ของสะสมของผม

ผมชอบสะสมของเก่าครับ....ซื้อสะสมมานาน จนรกบ้านไปหมด
  ได้ที ถ่ายรูปมาโพสต์โชว์...
          ฝุ่นเฝิ่นไม่ต้องเช็ดกันละ..
       เพราะว่า มันคือ ของเก่าครับ......คิก คิก

1. ไม้สักแกะสลัก รูปหญิงพม่านุ่งผ้าลุนตยา
              (ขนาดสูง 48 เซ็นติเมตร)

เป็นชิ้นที่ชอบมากครับ...ได้อารมณ์ความเป็นพม่าดีทีเดียว
             แขนขาดไปข้าง...คิดซะว่า ที "วีนัสแห่งไมโล" ยังแขนขาดตั้ง 2 ข้างเลย
      ผมซื้อจากร้านริมถนนไปสันกำแพง ก่อนถึงบ่อสร้างครับ ....ประมาณปี 2537-38

:61 :61 :61 :61 :61

สมพร เกาะยอ:

ประมูลราคาด้วยไหมท่าน อยู่ที่ 4 หรือ 5 หลัก
  ของบางครั้ง อยู่ที่คนชอบ ราคาตามคนมีเงิน เสร็จ คนจนหมดสิทธิ์ อย่างแผ่นเสียงซิ
  หลักหมื่น ก็หาซื้อไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่คนซื้อไป บางทีไม่ใช่ฟังนิ เอาไว้ดูเฉย ๆ
  ขอบคุณมากกับของชอบ ที่คุณลือ นำมาให้เพื่อน ๆ ได้ชมกันอีกครั้ง

ลือ:
เกิดมา ไม่เคยขายของครับ คุณสมพร...
    ชอบแต่เที่ยวซื้อของเขา  สนุกดี   ฮิ ฮิ.....

และไม่นึกจะขายเลยครับ  ทุกชิ้นเป็นเอนเตอร์เทน
     ให้ความสุขทางใจ
  มีมันให้เห็น ว่ายังอยู่ใกล้ๆนะ....สุขง่ายๆละ
          ไม่มีมัน หรือหายไปสักชิ้น...เฉาใจ ครุ่นเครียดทันที
     "มั๊นหายไปไหนอะ..?"
         ....นึกเท่าไร ก็นึกไม่ออก

อีกสี่วัน นึกได้ ...ก็ให้หลานชายไป ตอนหลานมาพัก ก่อนจะไปธุระแม่ฮ่องสอนไง...
  เพราะหลานมันก็ชอบของแบบนี้....
             เออจริง...โล่งอกเลยครับ

:01 :01 :01

ลือ:
  2.  ชุดกระเบื้องก๊องๆแก๊งๆ...
     ผมจะเลือกเก็บที่เห็นว่าหน้าตาแปลกหน่อย ...เน้นสีขาว-น้ำเงิน(white & blue)
           white & blue...ฟังดูคลาสสิก อิ อิ...
        แต่ที่จริง เป็นของพื้นๆของทางเหนือ ณ ขณะที่ซื้อ ครับ...
     ขายกันถูกๆ แบกะิดินตามงานแฟร์ต่างๆก็มี....
          และจากร้านจริง แต่ช่วงลดราคาก็มีครับ
                 แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยเห็นแล้ว....

อย่าง 3 ใบข้างหลัง มาอ่านเจอในนิตยสาร"พลอยแกมเพชร"
        มีคนสะสมเหมือนกัน เขาบอกว่ามันเป็นโถใส่กะปิครับ...

อูฐ คือป้านน้ำชา...เวลาริน น้ำชาจะออกมาทางปากของอูฐครับ

โถอันกลาง ซื้อต่อจากพิพิธภัณฑ์แม่สาที่เลิกกิจการไป(นานแล้วครับ)

กลุ่มนี้ มากันหลายที่ หลายครา...จำไม่ไหว จำอย่างเดียว ถูกๆ ไม่ซื้อของแพง

เด็กจีนสามคน กับ อ่างขวามือ จำได้แม่นครับ...ลดราคา อันละ 100
                  จากร้านเซรามิกข้างทางไปสันกำแพง ก่อนถึงบ่อสร้างเช่นกัน

อัดยัดตู้ไว้ที่เดียวกันเลย......คุณสมพร เกาะยอมาพัก มันจะอยู่ปลายเท้าท่านพอดี
                     ฮิ ฮิ....เพราะคุณสมพรได้นอนห้องสวีท(suit) คือ นอนราบกับพื้นของส่วนรับแขกครับ
                        (มากัน 7 ท่าน...สาวๆ 3ท่านนอนเตียง(ก็เก่าอีก)ในห้อง...
                            หนุ่มอีก 4  ได้นอนแบบทหารราบหมดทุกท่านครับ)

:61 :61 :61 :61

ลือ:
3.พวกจาน ชาม ถ้วยกระเบื้อง ครับ...
       ชอบลวดลายมัน....โบราณดี

ชามตราไก่...ฝีมือช่างสกุลจีน(มาศึกษาในเน็ตทีหลัง)
            ผมกวาดเหมามา 72 ใบ (แบ่งครึ่งกับเพื่อน คนละ 36 ใบ)
   จากพิพิธภัณฑ์แม่สาที่เขากำลังจะเลิกกิจการ หลายปีมาแล้วครับ....
            นั่งเลือกชามไก่มันส์มาก....จากเข่งเก็บชามไก่ 2 เข่งยักษ์
        ผมเลือกอย่างไก่อ้วน ขนสวย ป้ายขนไก่เป็นริ้วๆ มาหมดเลย  จนโดนพี่เขาเหน็บเอา...
     "โห-อาจารย์ เลือกแต่ใบสวยๆไปหมดเลยนะคะ..." ผมก็แหะๆ...
            รับของมาก่อนเลยครับ จ่ายเงินสิ้นเดือน....เพราะผมเป็นครูประจำชั้นของลูกชายเขา (ม.1)

ซื้อหลายอย่างครับ ของเพื่อน 2พันกว่า ...ผม 4 พันกว่า  หนักอยู่..ณ สมัยนั้น
           น่าจะปี 2539-40 ที่เขาว่า ฟองสบู่เริ่มแตก...

อันนี้ ชุดถ้วยกาแฟที่นำเข้าจากประเทศญี่ปุ่นในสมัยก่อน ครับ....
        มีลายดอกซากุระ และศาลาญี่ปุ่น ....
             ผมเคยเห็นมาแต่เด็ก เขาให้กันเป็นของขวัญแต่งงาน
                  เซ็ทนี้ ผมได้จากการเข้าไปเล็งของหลังร้านขายถ้วยชาม หม้อไห ที่อยู่ข้างร้านทองโอ้วจินเฮง
          ตรงที่ตั้งของคิวรถไปแม่ริม แม่แตง ....เขาเหลือขาย บอกว่าตกรุ่นมานานมาก
                    ...เหมามาทั้งเซ็ท มี 6 ชุด ก็แบ่งให้เพื่อนไปชุดนึง
             ผมน่าจะมี 4 ..เพราะทำถ้วยกาแฟแตกไปใบ
                แต่จานรองยังเก็บไว้ครับ ไม่ทิ้ง...

เดี๋ยวนี้ ร้านนั้น มีแต่ของใหม่จากจีนแดง....ผ่านไปทีไร ยังนึกดีใจ
                    ที่ตอนนั้น ตัวเองยังมีไฟแรงพอ...
                สู้ดั้นด้นตามล่าซื้อมาครอบครองจนได้.....
            มีบางเสาร์ ผมเตร็ดเตร่ไปถึงลำพูนครับ...เดินเข้าไปถามหา ดูเองมั่ง ตามตลาดเก่าๆ...
                ถ้าได้ชิ้นเด็ด มาสักชิ้น ที่โดนใจจริง ก็ว่าโอเค..
            แต่ ถ้าไม่ได้เลยสักชิ้น ....ก็ไม่เป็นไร
                   ...คิดบวกเอง ว่าวันนั้น ได้เปลี่ยนบรรยากาศกินข้าว(ราดผัดกะเพรา ไข่ดาว)นอกบ้านครับ

:32 :32 :32

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version