สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....

<< < (4/8) > >>

ลือ:
ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลานๆ ที่มาอุดหนุนกระทู้ของสะสมมากๆนะครับ...
        ให้คุยแบ่งปันเรื่องแบบนี้ มียาว ถึงยาวมาก ได้อย่างสบายๆ...
             (ท่านใดก็เป็นนักสะสม เอามาโพสต์แชร์กันนะครับ)
   แต่ถ้าให้คุยเรื่องแผ่นเสียงละก็...จะเป็นการ์ตูนตลก แบบช่องเดียวจบทันทีครับ...ไม่มีฐานข้อมูล

1.คุณเผ่าพงษ์พูดถูกที่สุดครับ งานแกะสลักแบบพม่าแท้ จะแกะหน้าตาเป็นเอกลักษณ์
         หน้าแบนๆ ป้อมๆ หุ่นจะสันทัด...ผมเห็นปั๊บ รู้ทันที มันมีเสน่ห์ น่าซื้อมากครับ
       แต่นั่นแหละ ที่เชียงใหม่ ขายราคาแพงมากๆ เพราะผ่านคนกลาง-(กลางแ้ล้วกลางอีก)...มาหลายมือ

2.เพื่อนกรุงเทพฯอีกคน เรียนครุศิลป์จุฬาฯด้วยกัน มาพักบ้าน....
           ก็ชอบไม้แกะสลักนู้ดนี้ มากเหมือนกันครับ...
        จับๆ คลำๆอยู่นั่นแล้ว
            ทนไม่ไหว ก็ออกปากว่า "เฮ้ย...ชอบอันนี้จังเลยว่ะ"
            (ปกติ มีไรสวยๆ แปลกๆ เราก็ให้ๆกัน ไม่หวงครับ
                   -อย่างเพื่อน เขาก็เคยให้ไม้แกะสลักช้างที่เขาซื้อจากศรีลังกาแก่ผมอันนึง)
              ....ผมหัวเราะ รู้ว่าเพื่อนลองหยั่งๆดู รีบบอกเลย
                      "อันนี้คงไม่ได้เว้ย...5555"

3. น้องโกะยังเด็ก มีหนี้เพื่อเสริมคุณภาพชีวิต...ก็สนุกอีกแบบนะครับ
          เถอะ...ไม่นาน ก็จะหมดหนี้อย่างพี่ลือเองครับ....
                 สบายใจ  แต่อ้วนง่ายนะ.... คนปลอดหนี้เนี่ย  ...อิ อิ

4. ไม่มีนะครับ คุณภพ...
        ไม่มีเลย เรื่องสปิริท(spirit)ทั้งหลายแหล่ครับ...สบายใจได้ อิ อิ

5. ขอบคุณเพลงเพราะๆ  และกลอนเซ็กซี่ๆนะครับ คุณอาคม...
             ผมเริ่มจำ จับแนวกลอนของคนอาคม ได้แล้วนะครับ...
         ไม่บอกว่าใครแต่ง....แต่ถ้าอ่านแล้ว มีลูกเล่นแบบที่ว่า
                 ต้องคุณอาคมเป็นผู้แต่งแน่นอนครับ....5555

ไม้แกะสลักที่เชียงใหม่ ตอนนี้ ที่เห็นขายทั่วไปก็เป็นไม้มะม่วง...แล้วทำสีให้ดูเก่าโบราณ
          ถ้าเป็นร้านลักษณะแกลอรี่...มีเซอร์ทิฟิเคชั่นรับรอง
              อย่างนั้น ไม้สักแท้ได้ครับ

ที่ตลาดของมือสองที่เชียงใหม่(เสาร์-อาทิตย์) อยู่หลัง โรงเรียนปรินส์ รอแยล
         สี่ห้าปีก่อนนี้...ซื้อสนุกจนน้ำลายจะไหล (ต้องรีบกลืน)...
                  แม่ค้าจะไปเหมาของจากโกดังร้านของตกแต่งที่ปิดกิจการ
         ใส่หลังปิกอัพ เอามาเทกอง วางขายอย่างเลหลัง ถูกๆ 
                ราคาเดียวกันเป็นกองๆ....ซึ่งน่ารื้อคุ้ย เป็นยิ่งนัก  5555
              ต้องรีบไปดักรอที่ข้างฟุตบาธก่อน 9 โมงครับ เพื่อแย่งหยิบซื้อ ตัดหน้าคนอื่น....
                 ใครตาดี มือไว ก็ได้ของถูกใจ...
                ช้าไป จะมีคนขายเจ้าอื่น มาเลือกซื้อ แล้วไปอัพราคาขายอีกที...

ผมได้ไม้สักแท้แกะสลัก จากกองเลหลังมาพอควร...
              ชิ้นเล็ก ราคาถูกกว่าก๋วยเตี๋ยวธรรมดา 1 ชาม...
          เป็นพวกเชิงเทียน...ถาดใส่ของ กล่องใส่ของเล็กๆ ....ฯลฯ
                  ชิ้นโตหน่อย ราคาก็สูงขึ้นมาอีกหน่อย...แต่ก็ยังถูกครับ
           แจกหลาน แจกเพื่อนไปบ้างแล้วครับ

เดี๋ยวนี้ ไม่มีแล้วไม้สัก....มีแต่ไม้มะม่วง ฉำฉาก็แทบไม่มีเหมือนกัน...
                 ไปที...บางทีซื้อไม่ลงครับ มันเกร่อ ไปไหนก็เห็นวาง จนเบื่อ....

แต่ไปครั้งล่าสุด หลังๆมา....เจอชิ้นนี้ครับ
                  ไม้สักแท้ แกะกนกแบบล้านนา แยกมา 2 ชิ้น แต่สามารถประกบต่อลายกันได้
           ผมว่า น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของฉากหลังของธรรมาสตร์ที่พระใช้นั่งเทศน์...
                 นี่ว่าจาก ที่เคยเห็นผ่านๆตาตัวเอง มานะครับ...

ผมเดินผ่านไปเลย ในรอบแรก....เพราะแพงมาก... 2 ชิ้น 600 ไม่ยอมลด...
          (คนขายคงจะรอขายคนซื้อที่มีฐานะ เช่น อาจารย์ มช. ....
                   หรือ ชาวญี่ปุ่นที่อาศัยอยู่ใน จ.เชียงใหม่ ..
                      ผมเห็นชอบมาเดินกันครับ  และมีกำลังซื้อสูง)
      เดินไป คิดไป  ...เราลองต่อ รวมกับอันอื่นซิ เผื่อจะเขาหยวนให้....
                กลับมาอีกที ...ทำอย่างที่คิด ก็ได้มา

ผมเอามาให้เพื่อนรุ่นพี่ เจาะรูกับสว่านไฟฟ้าให้....
                         ใส่ก้านเหล็ก ปักบนฐาน
                    (ฐานก็ซื้อมานานแล้ว จากแถวนั้น)

:61 :61 :61

ลือ:
5. หินทราย แกะสลักเศียรพระเจ้าชัยวรมัน
          ได้จากที่ผมไปเที่ยวเขมรมาครับ ....เมื่อปี 2551
      ก่อนไป.... เพื่อนรุ่นพี่(จบเพาะช่าง แล้วมาเรียนต่อ มศว บางแสนด้วยกัน) โชว์หินทราย
        แกะสลักเศียรพระเจ้าชัยวรมันให้ดู
    พี่เขาไปเขมรมาแล้ว...ซื้อตอนขากลับ ที่ศรีโสภณ ก่อนกลับเข้าเขตไทย
          (บอกราคาที่ซื้อมาเสร็จสรรพ)....

ผมเห็นแล้ว ต่อมอยากไปมาก ทำงานทันที...
      พอสบโอกาส ....เพื่อนที่เป็นคณบดี คณะจิตรกรรม ม. บูรพา โทรมาชวนไปเขมรกัน
         เขาจะจัดพานักศึกษา ป.โทไปทัศนศึกษา นครวัด นครธม ฯลฯ และจะไปพนมกุเลน
                ที่มีลำธาร แกะสลักพื้นเป็นรูปนารายณ์บรรทมสินธุ์ด้วย...
                    ....ผมก็รีบโอเค..ไปแจมคณะทัวร์เขาทันที

และ็ขากลับ ก็ได้ซื้อหินทราย แกะสลักเศียรพระเจ้าชัยวรมัน มา 1 เศียรครับ
     ได้ราคาเดียวกันเลย..... แต่กลายเป็นว่า มีขนาดเล็กกว่าของพี่เค้าหน่อย
        ลวดลายหินก็สวยสู้ที่พี่เค้าซื้อมาก่อนไม่ได้....
               บ่องตง...อยากไปแก้ตัวอีกรอบจุงเบย

ปี 2554 ....ความไม่แน่นอน.....พี่เขาถึงแก่กรรมครับ
          น้องสะใภ้ของพี่เขา ยกเศียรพระเจ้าชัยวรมันให้ผมดูแลต่อ...
                 ทุกวันนี้ เลยกลายเป็นมี 2 หัวครับ ที่บ้าน....

:01 :01 :01

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
หินทรายเขมรแกะสลักของครูลือก็สวยครับ (ตัวแรกดูขลังกว่า) ผมเพิ่งไปเที่ยวนครวัตนครธมที่เสียมเรียบมาเมื่อสามเดือนที่แล้ว คนเขมรพวกกันเขาพาเที่ยวเองครับ ปราสาทหินทรายแกะสลักใบหน้าคนสมัยนั้นแนวเดียวกับของครูลือนี่แหละครับแต่อลังการณ์งานสร้างมากแถมฝีมือคนโบราณเนี๊ยบมาก ผมชอบมากครับโดยเฉพาะภาพแกะสลักนางอัปสรเขาเนียนมาก ดูมีชีวิตชีวาได้อารมณ์ ไม่รู้วิธีโพสต์ภาพครับอยากโชว์เหมือนกัน ยังงงๆอยู่ ยังไงฝากช่วยอธิบายแบบเนื้อๆง่ายๆให้หน่อยครับ

ลือ:

คุณเผ่าพงษ์ ...
     ลองคลิกอ่านจากกระทู้นี้นะครับ...
             ผมได้เขียนบอกวิธีเอารูป มาลงในเว็บไว้ อย่างละเอียดมากครับ

http://banplengthai.net/b/index.php/topic,468.0.html

ขออนุญาตเสนอแนะ นะครับ

1. อ่านกระทู้ทั้งหมด สัก 1 รอบ

2. อ่านอีกที ให้เข้าใจขึ้นมา.... แล้วเลือกจดวิธีเอง ลงกระดาษอีกที...
           (ก๊อปปื้มา ก็ไม่ซึมซับอย่างจดเองครับ)

3. ลองทำตามช้าๆ ทีละขั้นตอน
                ทดลองทำในกระทู้นั้นเลยครับ..ผิดพลาด ก็คลิกเข้าแก้ไขได้อยู่แล้ว

4. อย่างไรก็ตาม อยากให้มีคนที่พอทำเป็น มาช่วยข้างๆตัวด้วยครับ...
             มันซับซ้อน มากเรื่องอยู่เหมือนกัน....
                              :61 :61 :61

ถ้าใช้โทรศัพท์อธิบายกันตัวต่อตัว.... ใช้เวลาเป็นเกือบชั่วโมงเลยครับ
                    เว้นแต่ มีโปรโมชั่นโทรฟรีครับ....

ลุงชัยนรา:
....ผมดูไปนั่งเช็ด น้ำลายไป แต่ไม่อิจฉาหรอกครับ เพียงแต่ชื่นชม ใครชอบอะไรก็สะสมกันไปตามความต้องการของตัวเอง ตามสถานะและฐานะ ผมดีใจที่ครูได้สะสมในสิ่งที่ชอบ อย่างน้อยมันก็ทำให้เรามีความสุข คลายเหงา ฆ่าเวลาได้ดี......
....ผมไม่มีเงินที่จะเก็บสะสมอะไรเป็นสมบัตินอกกายแต่..ผมชอบสะสม"มิตร" ครับ เพราะเมื่อมีมิตร ย่อมมี"ไมตรี" ตามมา ผมสะสมไว้ตั้งแต่หนุ่มๆ จนบัดนี้ก็มีมากมายหลายมิตร ยิ่งตอนนี้ในบ้านเพลงไทย ผมมี "มิตรเพลง" มากมายเลยครับครู

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version