สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....

<< < (7/8) > >>

ลือ:
1.บ้านคือวิมาน ของทุกคนที่เป็นเจ้าของมันครับ...
       มันให้ความอบอุ่นใจ กว่าที่ไหนๆ...
          ต่อให้โรงแรมชั้นหนึ่งก็เถอะ

2.ดีครับ ที่ปริ๊นท์ออกมาศึกษา
    (...ผมยังไม่เคยหัดปริ๊นท์เลยครับ
      .....ไม่มีเครื่องปริ๊นท์)
    คิดว่าไม่นาน กระทู้คุณเผ่าพงษ์จะมีสีสัน น่าสนใจสุดๆครับ

:61 :61

ลือ:
8. หุ่นชัก (puppet)จากบาหลี

12 ปีก่อน...ไปบาหลีมาครับ
               ได้หุ่นชักมา 2 ตัว ....ครุฑตัวเล็ก....ตัวบารอง(คล้ายตัวเชิดสิงโต)
         กับของฝากเล็กๆน้อยๆ สำหรับให้เพื่อนฝูง...

ผมอยากได้หุ่นชักบาหลีมาก่อนครับ.. ดูจากนิตยสาร "บ้านและสวน"..ก็ชอบมากๆ...
    แล้วพี่สาวผม เขาไปมา ซื้อมาฝา่กผม 1ตัว...ไม่นาน ผมก็ไปเอง อย่างที่บอก

ของที่พี่สาวซื้อให้ ตัวสูงใหญ่ มีหน้าตาสวยงาม เพราะซื้อจากร้านที่เป็นแกลอรี่
    ราคาแพง...
           ของผม 2 ตัวที่ซื้อเอง ไม่สวยเลยครับ...ราคาถูก ซื้อร้านห้องแถว ย่านจรัญลีเกียน
   (= ถนนลีเกียน)ใกล้หาดกูต้า ซึ่งเป็นที่ตั้งของโรงแรมที่เราพัก...
          มิหนำซ้ำ ตัวบารองนั้น ผมก็ซื้อแพงมากครับ..
    เพราะไกด์พาเข้าแกลอรี่ (เขาจะได้ค่าคอมมิชชั่นจากยอดซื้อของเรา..
               -ไอ้จะไม่ซื้ออะไรเลย ก็กลัวโดนไกด์ด่าตามหลังครับ)
    เพราะพอซื้อแล้ว ก็ไปเที่ยว"วัดทานาล็อท"ต่อ  เขามีขายกันกลื่อนไป...
           ของหน้าตาเหมือนกัน ราคาบอก-ยังไม่ต่อ... ยังถูกกว่าที่ซื้อมา กว่าเท่าตัว
                    ครับ...เลยวางให้รับฝุ่นเต็มๆ หลังตู้ครับ

พอจะเดาได้นะครับ...ว่าชิ้นไหน เป็นชิ้นไหน

ต่ิอมา ฝากเพื่อนมุสลิมที่ปัตตานี ให้ช่วยดู ช่วยซื้อของมือสอง
        ที่หลุดจากสิงคโปร์... เข้าไทยทาง อ.ตากใบ จ.นราธิวาส...
           แล้วมาเปิดกระสอบขายกันที่ตลาดนัด "จะบังติกอ" อ.เมือง จ.ปัตตานี
                (บ้านเพื่อนอยู่ใกล้ตลาด..เพื่อนไปซื้อของ... ทู๊กวัน)
                    ใช้วิธีคุย ถาม อธิบาย ตกลง ว่าซื้อ/ไม่ซื้อ ทางโทรศัพท์...
               เพราะเพื่อนเหมาจ่ายรายเดือน...คุยได้ไม่อั้น
          โชคดี...เจอได้หุ่นชักบาหลีมาอีกตัว...ชิ้นนี้ สวยเกินคาดมาก
            (บอกเพื่อนให้ซื้อเลย จากคำอธิบายลักษณะของหุ่น และราคา -กลางตลาด....
                     โดยผมไม่เห็นของจริงครับ...รอไว้ลุ้นตอนพัสดุมาถึงบ้าน)
                 ฝีมือทำหุ่นละเอียด ...เขียนหน้าตาหุ่นด้วยพู่กันเส้นเล็ก คมชัด แบบอุดมคติของบาหลีเป๊ะ...
          มีแพ็กเกจ เป็นกล่องบุผ้าปาเต๊ะ และมีชื่อร้านเสร็จสรรพ....
                    ถูกใจ..ใช่เลยครับ

:52 :52 :52

ชัยชนะ ระยอง:
ตรวจสอบประวัติดีๆๆนะครับพี่ เดี๋ยวรับซื้อของโจรแย่เลย เป็นห่วงครับ

ลือ:
ครับ...
   ขอบคุณครับน้องชัยชนะ...

:01  :01  :01

ลือ:
9. เชี่ยนหมาก

เชี่ยนหมากรูปที่ 1..ผมได้จาก จ. บุรีรัมย์ ปี 2531
  เพื่อนอายุรุ่นพี่ แต่ก็เรียนด้วยกัน...ชวนกันไปเที่ยว ว.ค.บรีรัมย์ ที่พี่เขาสอนอยู่
        ผมดีใจ เพราะไม่เคยไปมาก่อน... ก็ได้เที่ยวปราสาทเขาพนมรุ้งด้วย
   ยิ่งใหญ่ และสวยมากครับ...

วันกลับ ได้เชี่ยนหมากแบบอีสานแท้ มาจากเพื่อนของพี่เขาอีกทีครับ..
   เขาให้ผมมาด้วยไมตรี

ส่วนเชี่ยนหมากไม้สัก อันนี้ผมซื้อเอง ที่เชียงใหม่ นานละครับ

อันที่ 3-4 เป็นเชี่ยนหมากที่เพื่อนครูเห็นว่าผมชอบสะสม....
                เลยเอาของอุ๊ย(ปู่ย่า ตายาย)ที่ไม่ใช้งานแล้ว มาให้...
           บอกด้วยว่า จะเอาให้คนอื่น เขาคงต่อว่า เพราะเป็นของเก่าไม่น่าใช้
                  แต่ให้ผม ผมคงชอบ...
                           555...แม่นแหล่วววว....

ผมว่า สวยคลาสสิกนะครับ... เป็นเครื่องเขิน (ขดตอกไม้ไผ่แล้วเคลือบ-หรือเรียกว่า แล็กเก้อร์ แวร์)

ชิ้นนี้ ก็เครื่องเขิน...จากเพื่อนครูคนนั้นแหละครับ

ส่วนอันนี้   ไม่ใช่เชี่ยนหมากครับ
           เป็นเครื่องเขินเหมือนกัน...เขาเรียก อูบ หรือ กุบ ชักไม่แน่ใจ
                 ลักษณะโถใหญ่ๆ ไว้เก็บ ใส่ของได้ครับ...
              ผมซื้อจากตลาดของมือสอง หลังโรงเรียนปริ๊นส์ รอแยล
             คนขายกว้านโละซื้อจากโรงงานที่ปิดกิจการ.... เอามาขายเลหลังต่อ

ผมเห็นเข้า...รีบถามราคา และต่อรอง 
                  จากนั้น คว้าแยกออกมาก่อน...เพราะยังต้องรื้อคุ้ยของกองอื่นๆต่อครับ

:49 :49 :49 :49

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version