สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....

<< < (8/8)

ลือ:
10. กริช ปักษ์ใต้

ก็ คงเป็นของสะสมรายการสุดท้าย ที่จะนำเสนอพร้อมเกร็ด และที่มา นะครับ...
       ที่จริง ก็ยังมีอีกหน่อยๆ...แต่ว่า ต้องคนที่ชอบสะสมเหมือนกันจริงๆ จะคุยกันมันส์
               ผลัดกันเล่า ผลัดกันฟัง....
                     เพลิดเพลินเจริญใจ....อิ อิ

กริชเล่มนี้ ได้มาจากปัตตานีครับ...เพื่อนให้มา ปี 2530
              (ตอนนั้น กลับไปงานแต่งหลาน...แป๊บๆต้องกลับกรุงเทพฯ)
         หัวด้ามกริช เป็นไม้เนื้อแข็ง แกะสลักเป็นรูป "นกพังกะ"
                  (หรือ ก็คือ นกกระเต็นกินปลา นั่นเอง)
                    วัดความยาว(ความสูง)จากหัวด้ามถึงปลายกริช.... ได้ 55 เซ็นติเมตร ครับ...
                ใบกริชจะนูนกลางนิดๆ ...แล้วสอบ แหลม ตรงไปจนสุดปลาย
                     ไม่ค่อยสวย อย่างตัวกริชที่มีลักษณะคดไปคดมา...
                             ....แต่อันนี้ เก่าจริง
                  ได้มา อย่างตัวกริชเปลือย ....ไม่มีปลอกกริชติดมานะครับ

(สำหรับท่านที่สนใจ อยากได้กริชมาครอบครอง ...ลองพิมพ์ "ขาย รับทำกริชชวา"เข้ากูเกิ้ล
                      ผมว่า ได้อ่านกระทู้ที่ออกมา กันตาแฉะแน่....เพราะผมเคยค้นมาแล้วครับ)

:61 :61 :61 :61 :61

ที่ผมโพสต์เล่ามานี้ โปรดอย่าคิดอะไรนะครับ ....
                     อยากให้เข้าใจคนแก่คนนึง ที่เพิ่งมาเรียนรู้คอม ตอนชรา...
      วันๆ ขอแค่ได้พิมพ์แป้นคีย์บอร์ด   ....ได้ถ่ายรูปดิจิตอล แล้วเอารูปเข้าคอม..
            สั่งโปรแกรมไมโครออฟฟิซ พิกเจอร์ แมเนจเจอร์ ให้ตกแต่งรูป ...บีบอัด ลดมวลของรูป...
                 แล้วนำมาโพสต์ ลงกระทู้ในเว็บ....
                             วันนั้น .....
                        ก็แก้เหงาได้แล้วครับ...

ข้อมูลที่โพสต์  ขอเลือกเป็นข้อมูลของส่วนตัวเอง ดีกว่า...
                      ไม่ต้องมาคอยระแวง  เรื่องใครจะมาจี้ถามเรื่องลิขสิทธิ์ครับ...

และ สำหรับทุกท่าน ที่มาช่วยอ่าน ช่วยตอบกระทู้...
                ผมก็ต้องขอขอบคุณ อย่างยิ่งนะครับ

:11 :11 :11 :11

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version