กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....  (อ่าน 9327 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 02:40:13 PM »
1.บ้านคือวิมาน ของทุกคนที่เป็นเจ้าของมันครับ...
       มันให้ความอบอุ่นใจ กว่าที่ไหนๆ...
          ต่อให้โรงแรมชั้นหนึ่งก็เถอะ

2.ดีครับ ที่ปริ๊นท์ออกมาศึกษา
    (...ผมยังไม่เคยหัดปริ๊นท์เลยครับ
      .....ไม่มีเครื่องปริ๊นท์)
    คิดว่าไม่นาน กระทู้คุณเผ่าพงษ์จะมีสีสัน น่าสนใจสุดๆครับ

:61 :61

ลือ

• Thank You
Re: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:20:48 PM »
8. หุ่นชัก (puppet)จากบาหลี

12 ปีก่อน...ไปบาหลีมาครับ
               ได้หุ่นชักมา 2 ตัว ....ครุฑตัวเล็ก....ตัวบารอง(คล้ายตัวเชิดสิงโต)
         กับของฝากเล็กๆน้อยๆ สำหรับให้เพื่อนฝูง...

ผมอยากได้หุ่นชักบาหลีมาก่อนครับ.. ดูจากนิตยสาร "บ้านและสวน"..ก็ชอบมากๆ...
    แล้วพี่สาวผม เขาไปมา ซื้อมาฝา่กผม 1ตัว...ไม่นาน ผมก็ไปเอง อย่างที่บอก

ของที่พี่สาวซื้อให้ ตัวสูงใหญ่ มีหน้าตาสวยงาม เพราะซื้อจากร้านที่เป็นแกลอรี่
    ราคาแพง...
           ของผม 2 ตัวที่ซื้อเอง ไม่สวยเลยครับ...ราคาถูก ซื้อร้านห้องแถว ย่านจรัญลีเกียน
   (= ถนนลีเกียน)ใกล้หาดกูต้า ซึ่งเป็นที่ตั้งของโรงแรมที่เราพัก...
          มิหนำซ้ำ ตัวบารองนั้น ผมก็ซื้อแพงมากครับ..
    เพราะไกด์พาเข้าแกลอรี่ (เขาจะได้ค่าคอมมิชชั่นจากยอดซื้อของเรา..
               -ไอ้จะไม่ซื้ออะไรเลย ก็กลัวโดนไกด์ด่าตามหลังครับ)
    เพราะพอซื้อแล้ว ก็ไปเที่ยว"วัดทานาล็อท"ต่อ  เขามีขายกันกลื่อนไป...
           ของหน้าตาเหมือนกัน ราคาบอก-ยังไม่ต่อ... ยังถูกกว่าที่ซื้อมา กว่าเท่าตัว
                    ครับ...เลยวางให้รับฝุ่นเต็มๆ หลังตู้ครับ

พอจะเดาได้นะครับ...ว่าชิ้นไหน เป็นชิ้นไหน

ต่ิอมา ฝากเพื่อนมุสลิมที่ปัตตานี ให้ช่วยดู ช่วยซื้อของมือสอง
        ที่หลุดจากสิงคโปร์... เข้าไทยทาง อ.ตากใบ จ.นราธิวาส...
           แล้วมาเปิดกระสอบขายกันที่ตลาดนัด "จะบังติกอ" อ.เมือง จ.ปัตตานี
                (บ้านเพื่อนอยู่ใกล้ตลาด..เพื่อนไปซื้อของ... ทู๊กวัน)
                    ใช้วิธีคุย ถาม อธิบาย ตกลง ว่าซื้อ/ไม่ซื้อ ทางโทรศัพท์...
               เพราะเพื่อนเหมาจ่ายรายเดือน...คุยได้ไม่อั้น
          โชคดี...เจอได้หุ่นชักบาหลีมาอีกตัว...ชิ้นนี้ สวยเกินคาดมาก
            (บอกเพื่อนให้ซื้อเลย จากคำอธิบายลักษณะของหุ่น และราคา -กลางตลาด....
                     โดยผมไม่เห็นของจริงครับ...รอไว้ลุ้นตอนพัสดุมาถึงบ้าน)
                 ฝีมือทำหุ่นละเอียด ...เขียนหน้าตาหุ่นด้วยพู่กันเส้นเล็ก คมชัด แบบอุดมคติของบาหลีเป๊ะ...
          มีแพ็กเกจ เป็นกล่องบุผ้าปาเต๊ะ และมีชื่อร้านเสร็จสรรพ....
                    ถูกใจ..ใช่เลยครับ

:52 :52 :52

ชัยชนะ ระยอง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 238
  • Thank You
  • -Given: 3
  • -Receive: 238
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 07:07:15 PM »
ตรวจสอบประวัติดีๆๆนะครับพี่ เดี๋ยวรับซื้อของโจรแย่เลย เป็นห่วงครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:48:45 PM »
ครับ...
   ขอบคุณครับน้องชัยชนะ...

:01  :01  :01

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 10:26:09 PM »
9. เชี่ยนหมาก

เชี่ยนหมากรูปที่ 1..ผมได้จาก จ. บุรีรัมย์ ปี 2531
  เพื่อนอายุรุ่นพี่ แต่ก็เรียนด้วยกัน...ชวนกันไปเที่ยว ว.ค.บรีรัมย์ ที่พี่เขาสอนอยู่
        ผมดีใจ เพราะไม่เคยไปมาก่อน... ก็ได้เที่ยวปราสาทเขาพนมรุ้งด้วย
   ยิ่งใหญ่ และสวยมากครับ...

วันกลับ ได้เชี่ยนหมากแบบอีสานแท้ มาจากเพื่อนของพี่เขาอีกทีครับ..
   เขาให้ผมมาด้วยไมตรี

ส่วนเชี่ยนหมากไม้สัก อันนี้ผมซื้อเอง ที่เชียงใหม่ นานละครับ

อันที่ 3-4 เป็นเชี่ยนหมากที่เพื่อนครูเห็นว่าผมชอบสะสม....
                เลยเอาของอุ๊ย(ปู่ย่า ตายาย)ที่ไม่ใช้งานแล้ว มาให้...
           บอกด้วยว่า จะเอาให้คนอื่น เขาคงต่อว่า เพราะเป็นของเก่าไม่น่าใช้
                  แต่ให้ผม ผมคงชอบ...
                           555...แม่นแหล่วววว....

ผมว่า สวยคลาสสิกนะครับ... เป็นเครื่องเขิน (ขดตอกไม้ไผ่แล้วเคลือบ-หรือเรียกว่า แล็กเก้อร์ แวร์)

ชิ้นนี้ ก็เครื่องเขิน...จากเพื่อนครูคนนั้นแหละครับ

ส่วนอันนี้   ไม่ใช่เชี่ยนหมากครับ
           เป็นเครื่องเขินเหมือนกัน...เขาเรียก อูบ หรือ กุบ ชักไม่แน่ใจ
                 ลักษณะโถใหญ่ๆ ไว้เก็บ ใส่ของได้ครับ...
              ผมซื้อจากตลาดของมือสอง หลังโรงเรียนปริ๊นส์ รอแยล
             คนขายกว้านโละซื้อจากโรงงานที่ปิดกิจการ.... เอามาขายเลหลังต่อ

ผมเห็นเข้า...รีบถามราคา และต่อรอง 
                  จากนั้น คว้าแยกออกมาก่อน...เพราะยังต้องรื้อคุ้ยของกองอื่นๆต่อครับ

:49 :49 :49 :49

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 11:48:02 PM โดย ลือ »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:45:27 PM »
10. กริช ปักษ์ใต้

ก็ คงเป็นของสะสมรายการสุดท้าย ที่จะนำเสนอพร้อมเกร็ด และที่มา นะครับ...
       ที่จริง ก็ยังมีอีกหน่อยๆ...แต่ว่า ต้องคนที่ชอบสะสมเหมือนกันจริงๆ จะคุยกันมันส์
               ผลัดกันเล่า ผลัดกันฟัง....
                     เพลิดเพลินเจริญใจ....อิ อิ

กริชเล่มนี้ ได้มาจากปัตตานีครับ...เพื่อนให้มา ปี 2530
              (ตอนนั้น กลับไปงานแต่งหลาน...แป๊บๆต้องกลับกรุงเทพฯ)
         หัวด้ามกริช เป็นไม้เนื้อแข็ง แกะสลักเป็นรูป "นกพังกะ"
                  (หรือ ก็คือ นกกระเต็นกินปลา นั่นเอง)
                    วัดความยาว(ความสูง)จากหัวด้ามถึงปลายกริช.... ได้ 55 เซ็นติเมตร ครับ...
                ใบกริชจะนูนกลางนิดๆ ...แล้วสอบ แหลม ตรงไปจนสุดปลาย
                     ไม่ค่อยสวย อย่างตัวกริชที่มีลักษณะคดไปคดมา...
                             ....แต่อันนี้ เก่าจริง
                  ได้มา อย่างตัวกริชเปลือย ....ไม่มีปลอกกริชติดมานะครับ

(สำหรับท่านที่สนใจ อยากได้กริชมาครอบครอง ...ลองพิมพ์ "ขาย รับทำกริชชวา"เข้ากูเกิ้ล
                      ผมว่า ได้อ่านกระทู้ที่ออกมา กันตาแฉะแน่....เพราะผมเคยค้นมาแล้วครับ)

:61 :61 :61 :61 :61

ที่ผมโพสต์เล่ามานี้ โปรดอย่าคิดอะไรนะครับ ....
                     อยากให้เข้าใจคนแก่คนนึง ที่เพิ่งมาเรียนรู้คอม ตอนชรา...
      วันๆ ขอแค่ได้พิมพ์แป้นคีย์บอร์ด   ....ได้ถ่ายรูปดิจิตอล แล้วเอารูปเข้าคอม..
            สั่งโปรแกรมไมโครออฟฟิซ พิกเจอร์ แมเนจเจอร์ ให้ตกแต่งรูป ...บีบอัด ลดมวลของรูป...
                 แล้วนำมาโพสต์ ลงกระทู้ในเว็บ....
                             วันนั้น .....
                        ก็แก้เหงาได้แล้วครับ...

ข้อมูลที่โพสต์  ขอเลือกเป็นข้อมูลของส่วนตัวเอง ดีกว่า...
                      ไม่ต้องมาคอยระแวง  เรื่องใครจะมาจี้ถามเรื่องลิขสิทธิ์ครับ...

และ สำหรับทุกท่าน ที่มาช่วยอ่าน ช่วยตอบกระทู้...
                ผมก็ต้องขอขอบคุณ อย่างยิ่งนะครับ

:11 :11 :11 :11

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 11:50:17 PM โดย ลือ »