สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

มาตรวจสอบWindowsของท่านกันหน่อย

<< < (2/4) > >>

น้องนางบ้านนา:
พูดถึงเรื่องคอมผมเองก็มั่วมาตลอดรู้เรื่องที่ใช้งานประจำอยู่มั่งเท่านั้นเอง
เริ่มแรกสุดสมัยเล่นเกมท์- Star Trek-ยุคระบบ-Dos5.0(สมัยนั้นWindows3.*ยังไต้อาศัยระบบดอส)...ซึ่งเป็นComputerยี่ห้อASUSสมัยอยู่เมืองจีนไต้หวัน
..เกมท์- Star Trekมันต้องการRAM-8-Mb...เครื่องที่ใช้อยู่มันมีแค่4Mb(สมัยนั้นRAMขายกันMbล่ะ1000บาทโดยประมาณ)...
...ความที่ไม่รู้เรื่องเลยลบโปรแกรมและไฟล์ที่มองเห็นในเครื่องทิ้ง(โดยที่คิดว่าลบแล้วจะทำให้RAMเพิ่มเป็น-8Mb-)...พอผมลบจนไม่มีไฟล์ให้ลบ...ผมก็เปิดเครื่องใหม่ ซึ่งผลคือเปิดเครื่องไม่ได้ เพราะผมไปลบไฟล์ของระบบ เช่น Commandcom และConfigsys ต่างๆจนหมด(สมัยนั้นไฟล์เหล่านี้ลบง่าย)...
..ไปถามร้านเขาก็จะให้ยกเครื่องไปแล้วเก็บเงินค่าซ่อมกันทั้งนั้น  จนสองวันต่อมาผมไปถามที่พนักงานร้านขายหนังสือ ซึ่งจากคำถามเราเขาคงรู้ว่าไอ้ตี๋คนนี้ไม่่รู้เรื่องคอมเลย เขาก็อธิบายให้ฟังแล้วก็แนะนำหนังสือคอมให้ผมเล่มหนึ่ง พร้อมกับทำแผ่นเปิดเครื่องแถมมา นั่นคือการเรื่มต้นหัดคอมของผม.....

ส่วนที่คุณลือเอ่ยถึงโปรแกรมป้องกันไวรัส baidu(百度)ภาษาอ่านออกเสียงคือ-ป่ายตู้- แรกสุดกลุ่มนี้เขาทำ-browser-และระบบค้นหาข้อมูลมาตีกันกับGoogle....หลังๆมาก็เห็นออกโปรแกรมป้องกันไวรัสBaidu Antivirus และโปรแกรมกำซ่อมแซมขยะจัดระบบ-Baidu PC Faster(อันนี้จะมาแนวเดวกับAdvance Sysytem Careแต่จะไม่ลึกซึ้งเท่าAdvance Sysytem Care)...ที่เจอตัวหลังนี้เขาเพิ่งทำออกมาและมาตีตลาดแถวบ้านเราก่อนเลยโดยมากับโปรแกรมป้องกันไวรัสAvera
.....โปรแกรมกำซ่อมแซมขยะจัดระบบ-Baidu PC Fasterเหมาะสำหรับผู้ที่ไม่อยากวุ่นวายกับการจดจำคำสั่งต่าง(ประเภทกดแล้วรอผลอย่างเดว)ซึ่งก็มีฟังชั่นการใช้งานที่เหมาะกับผู้ใช้ทั่วไป ...แต่หากใครใช้ต้องจำไว้น่ะครับว่า ท่านใช้โปรแกรมนี้ปิดอะไรไปบาง(เพื่อให้คอมเร็วขึ้น)  ต้องจำไว้เพราะอาจจะมีวันหนึ่งที่ระบบมันจะใช้ฟังชั่นที่ท่านเคยปิดไปก่อนหน้านี้ ซึ่งถ้าระบบหาไม่เจอ(และท่านก็ลืมไปแล้วว่าปิดอะไรไปมั่ง)มันก็จะรวน (ส่วนใหญ่การรวนจะมาจาก1.ลงระบบWindowswไม่สมบูรณ์.2.การขัดแย้งกันของโปรแกรมที่ใช้)....เป็นเหตุให้เราเห็นผู้ใช้ไม่น้อยออกมาว่าโปรแกรมBaidu PC Fasterไม่ดี(ที่จริงปัญหาอยู่ที่คนใช้เองนั่นแหละ)....

....ส่วนตัวแล้วเห็นว่ามันก็โอเคน่ะ แต่ด้วยเหตุผลที่ว่าไว้ข้างบนผมเลยใช้ Advance Sysytem Care...
....กลับมาเรื่องโปรแกรมไวรัส ไม่ว่าเราลงตัวใหนมันก็กินทรัพยากรเครื่องทั้งนั้น ส่วนจะมากจะน้อยก็แล้วแต่โปรแกรมและสภาพแวดล้อมเครื่องที่ใช้...ยกตัวอย่างบริษัทใหญ่ๆหรือผู้ใช้บางท่านใช้kasperskyและใช้เป็น แค่ตัวนี้ตัวเดวถ้าคนใช้เป็นจริงๆเขาก็ใช้ได้แล้วโดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรมอย่างอื่น...อย่างของผมที่ใช้norton internet security มันก็มีการดักโปรแกรมที่เราแคล๊ก แต่มันจะมีฟังชั่นสำหรับให้เราเลือกว่าจะลบหรือว่า-ยิมยอมตลอดไป .....และแนะนำว่าโปรแกรมที่เพื่อนสมาชิกใช้ควรจะหาประเภท- internet security -มาใช้ครับ มันจะมีฟังชั่นป้องกันต่างๆทางเนตโดยเฉพาะ  เช่น norton internet security-avast internet security-.
การลงโปรแกรม(โดยเฉพาะที่มาจากจีนแดง)ก่อนจะกดให้ดำเนินการขั้นตอนต่อไป ให้ดูแถวบริเวณด้านล่างให้ดี บางครั้งจะมีโปรแกรมแถมมาด้วย ทำให้เราลงแค่ครั้งเดวจะได้มาสองหรือสามโปรแกรม

ของคุณลือแนะนำเอาโปรแกรมกำจัดขยะซ่อมแซมระบบ-Baidu PC Faster มาลงใช้ด้วย
อันนี้มันคนล่ะฟิวเจอร์กับโปรแกรมป้องกันไวรัสที่คุณใช้อยู่ไม่ขัดกันครับ  มีภาษาไทยด้วย

และทุกวันนี้ผมก็ยังติดนิสัยแบบคุณภิรมย์คือทุกวันนี้อะไร X อย่างเดียวเลย ...ถ้าแน่ใจแล้วค่อยไปหามาใหม่ ครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านที่มาแบ่งปันประสบการณ์ใช้งานครับ

ลือ:
1.ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
     ที่กรุณาเล่า เรื่องชอบลบโปรแกรมออก....
   ผมก็เหมือนกันครับ ตอนได้รู้วิธีถอนโปรแกรมออกจาก control panel ใหม่ๆ...
      ร้อนวิชา...เห่อจัด
    ว่างไม่ได้ เที่ยวหาเรื่องถอนโปรแกรมที่คิดว่าไม่สำคัญออก...
    จนต้องโทรตาม ให้เขามาช่วยซ่อมที่ดันลบทิ้งไป
2.ขอขอบคุณที่กรุณาพูดถึง baidu ...ว่าอ่านว่า "ป่ายตู้"
       เพิ่งรู้ว่าเป็นของจากจีนครับ....
    ตอนแรก ผมอ่านว่า "ไบดู"...ยังนึกว่าของฝรั่ง ออกแขกๆ

-ตอนแรกผมใช้ ตัว faster ของป่ายตู้...
      -หลังสุด ลองใช้ ป่ายตู้ 2013

ตัวหลังนี่ ....จะเข้าไปตีรวนกับ ie สุดๆ...โดยเฉพาะเรื่องดาวน์โหลด
  ie จะขึ้นกรอบมาแจ้งเลยนะครับ ว่า
       "มีโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้ ...ซักอย่างนึง
            ดันเข้ามาเปลี่ยนระบบของเรา
      รบกวนท่าน ช่วยส่งรายงานข้อมูล(report) มาให้เราหน่อย..."
          โหลดไม่ได้ ....ผมเลยถอนออก...

(สังเกตว่า... คอมเรา  ตอนไม่มีโปรแกรมกำจัดไวรัส มันทำงานเร็วขึ้นนะครับ)

3. แต่ยังไง ...คอมที่ติดตั้งเน็ต ก็ต้องมีโปรแกรมกำจัดไวรัส..
         เมื่อกี้เลยเข้ากูเกิ้ล เห็นหัวข้อกระทู้ "โหลดฟรี 10 โปรแกรมกำจัดไวรัส ที่คนนิยมใช้มากที่สุด"
      เลยเลือกเอา avira -ร่มแดง มาลง...(เพราะเคยใช้ ตอนมีเน็ต(tot)ใหม่ๆครับ)

ตั้งค่าให้ทำงานแล้ว... อ่านไป อ่านมา
     เอ.... มันก็ของป่ายตู้ เหมือนกันนี่นา...
               เอาเหอะ ลองใช้ไปก่อนครับ..
                    ไม้...กัว !!!!
                     :49
        มีไรไม่โอเคอีก.... จะเข้าไปถอนทิ้งทันที  :09

--- อ้างจาก: ลือ ที่ กรกฎาคม 18, 2013, 09:35:05 AM ---

3. แต่ยังไง ...คอมที่ติดตั้งเน็ต ก็ต้องมีโปรแกรมกำจัดไวรัส..
         เมื่อกี้เลยเข้ากูเกิ้ล เห็นหัวข้อกระทู้ "โหลดฟรี 10 โปรแกรมกำจัดไวรัส ที่คนนิยมใช้มากที่สุด"
      เลยเลือกเอา avira -ร่มแดง มาลง...(เพราะเคยใช้ ตอนมีเน็ต(tot)ใหม่ๆครับ)

ตั้งค่าให้ทำงานแล้ว... อ่านไป อ่านมา
     เอ.... มันก็ของป่ายตู้ เหมือนกันนี่นา...
               เอาเหอะ ลองใช้ไปก่อนครับ..
                    ไม้...กัว !!!!
                     :49
        มีไรไม่โอเคอีก.... จะเข้าไปถอนทิ้งทันที  :09

--- End quote ---

avira  เป็นโปรแกรมป้องกันและกำจัดไวรัสชื่อดังของเยอรมันครับ
ด้วยเหตุผลที่ โปรแกรม ป่ายตู้ ที่ออกใหม่สองตัวต้องการมาตีตลาดแถวบ้านเราก่อนที่อื่น
จึงไปร่วมมือขอต่อท้ายพ่วงกับ avira ครับ

โดยประสบการณ์ส่วนตัวแล้วโปรแกรมที่ออกมาใหม่ จะมีปัญหาในเรื่อง-ขัดแย้งกับระบบ-อยู่เสมอ
ทั่วไปแล้วผมชอบที่จะรอมันพัฒนาจนเข้าที่แล้วจึงจะใช้
ด้วยเหตุนี้ผมจีงมั่วกับการใช้งาน Advance Sysytem Care จนพอกับการใช้งานส่วนตัวและใช้มาตลอดหลายปีแล้ว
ขนาดแบ๊คอัพผมก็ยังใชัตัวนี้เลย

ผมลองเอาโปรแกรม
Baidu Antivirus 2013 | ป้องกันไวรัสมืออาชีพ และ รวดเร็วที่สุด ด้วย Cloud Security
Download - Free Foreverตัวติดตั้งแบบเต็ม
(รวมฐานข้อมูลเต้ม)
ภาษา: English & ภาษาไทย
รองรับระบบ: Windows 8/7/Vista/XP (32 และ 64 bit)
เวอร์ชั่น: 3.4.2.35903   
มาทดลองลงดูครับ..คอมผมใช้Windows7-64-bit เปิด system update ครับ และใช้-ie10-โปรแกรมที่ใช้ร่วมกันก็มี-Advance Sysytem Care-norton internet security-
ภาพที่.1.ขณะที่ลง
ภาพที่.2.ลงเสดแล้ว ผมก็เปิด-ie10-ก็เข้าเนตดูทีวีได้น่ะครับ

ภาพที่.2.ลงเสดแล้ว ผมก็เปิด-ie10-ก็เข้าเนตดูทีวีได้น่ะครับ...ไอดีเอ็มก็ออกมาให้โหลดตามปรกติ

..เบื้องต้นผมเดาว่าWindowsท่านปิดอัพเดทครับ และไม่รู้ว่าท่านเคยใช้โปรแกรมกำจัดขยะจักระบบเครื่องตัวใหนที่มันไปปิดฟังชั่นบางอย่างไว้  เป็นเหตุให้การใช้งานบางส่วนจะไม่ราบรื่น ครับ..

ลือ:
 :90... :52
   1.  ทายถูกอีกครับ ...
      ผมตั้งสถานะ "ปิดการแจ้งขออัพเดท"... ไว้จริงๆ

2. พอดีผมอ่านเจอในกระทู้กูรู ..
         มีคนแนะให้เข้าไปตั้งค่า"ปิด"ไว้ ในคอนโทรล พาเนลครับ
             (เขาบอกว่า ถ้าไม่ปิด คอมเราจะช้า)
                งั้น ผมจะตั้งค่า "เิปิด" อีกทีนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version