กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนผมเก่งจริง อะคับ...  (อ่าน 3774 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
เพื่อนผมเก่งจริง อะคับ...
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:39:01 PM »
                                เพื่อนเก่งจริง....
                                     เล่นเอาเราขำ

เพื่อนเรียน ป.กศ. สูง เอกภาษาไทย...กำลังจะสอบเก็บคะแนนการโต้วาทีสด
          ญัตติ "เกิดเป็นหญิง แท้จริง ดีกว่าเกิดเป็นชาย"
                      คนสอบ มี 7 คน....
           คือ ผู้ดำเนินรายการ 1 คน....
                  ฝ่ายเสนอ มี 3คน คือ หัวหน้าฝ่ายเสนอ 1...ฝ่ายเสนอในทีม อีก 2
                  ฝ่ายค้าน มี 3 คน คือ หัวหน้าฝ่ายค้าน 1 ....ฝ่ายค้านในทีม อีก 2

อาจารย์ผู้สอน สตรีวัยกลางคน แสนดุ โหด... เดินเข้ามาแล้ว ....
         เห็นผู้สอบนั่งสลอน เรียงหน้ากระดาน ครบเก้าอี้เล็คเชอร์ 6 ตัว รออยู่...ทั้งสองฝ่าย

อจ.       "พร้อมสอบยัง...
                     ....อ้าว แล้วผู้ดำเนินรายการล่ะ หายไปไหน"

นศ.           "เข้าโรงพยาบาลครับ ...ล้มมอเตอร์ไซคล์เมื่อเช้า แขนหักครับ"

อจ.    "อะไรกัน...เฮ้อ
                  แล้วจะโต้กันยังไงล่ะทีนี้..."
              ถามนักศึกษาที่นั่งดู ไม่มีใครรับอาสา อ้างว่า ไม่ได้เตรียมตัว ทำไม่ได้
                    อาจารย์ก็หันมามองที่เพื่อนผม...
        ซึ่งนั่งอยู่หน้ากระดานดำ ในฐานะเป็นหัวหน้าฝ่ายค้านของรายการนี้

อจ.   "เธอนั่นแหละ นายสวิท...
               ช่วยมาเป็นผู้ดำเนินรายการ ให้ชั้นหน่อย "
เพื่อน    "อาจารย์ครับ...
                แต่ผมต้องเป็นหัวหน้าฝ่ายค้านนะครับ "
อจ.     "เออน่า  ฉันรู้....
                เหอะ มาเร็ว .... ช่วยหน่อย เดี๋ยวสอบไม่ได้กันพอดี
                     อะ ทุกคน...  เงียบๆ
                        ตั้งใจฟัง...อย่าคุย "

เพื่อนเกาหัวแกรกๆ...   ลุกเดินไปขึ้นเล็คเชอร์ สแตนด์-แท่นบรรยาย...
          เพื่อทำหน้าที่ผู้ดำเนินรายการ ...แบบปัจจุบันทันด่วน

"สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ผู้ทรงเกียรติ ....และท่านผู้ชมที่มีเกียรติทุกท่าน
     วันนี้.... จะเป็นการโต้วาที ในญัตติ "เกิดเป็นหญิง แท้จริง ดีกว่าเกิดเป็นชาย"....

กระผม นายสวิท ฯ..... ในฐานะผู้ดำเนินรายการ
            ใคร่ขอแนะนำให้ทุกท่าน รู้จักกับฝ่ายเสนอ ซึ่งประกอบด้วย(ผายมือไป)
       ฝ่ายเสนอคนที่1. นางสาวนภา ฯ ....(ปรบมือ).....
             (นภาลุกขึ้นจากเก้าอี้ ค้อมตัวไหว้ แล้วนั่งกลับ)
           ฝ่ายเสนอคนที่ 2. นางสาวจตุพร ฯ....(ปรบมือ).....
               และหัวหน้าฝ่ายเสนอ นางสาวแอเซาะ ฯ...(ปรบมือ)....

ส่วนฝ่ายค้าน ก็มี 3 ท่านเช่นกันครับ ได้แก่
              ฝ่ายค้านคนที่1. นายประจวบ ฯ.....(ปรบมือ)..
             (ประจวบลุกขึ้นจากเก้าอี้ ค้อมตัวไหว้ แล้วนั่งกลับ)
                  ฝ่ายค้านคนที่ 2. นายบุญเนือบ ฯ....(ปรบมือ)....
               และ หัวหน้าฝ่ายค้าน ได้แก่   นายสวิท ฯ....

เพื่อนผม คนที่ยืนพูดแนะนำตัวเองอยู่บนแสตนด์ ....รีบทรุดตัวลงนั่งยองๆ
                       หลบสายตาคนดู...หายไปจากจอสายตา อึดใจนึง...
                     แล้วก็ลุกขึ้นยืน โผล่หน้า ยิ้มเผล่ให้กับทุกคน
                             ....ค้อมไหว้ " สวัสดีครับ" )

คนดูทั้งห้องหัวเราะกันกลิ้ง....
              ไม่เว้นแม้แต่อาจารย์ที่แสนเครียด และดุจัด ครับ

:16 :16
                         :89 :89 :89 :88 :88 :72 :72

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 05:42:53 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: เพื่อนผมเก่งจริง อะคับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 09:53:47 PM »
..เก่งอย่างนี้ และมีไหวพริบ ปฎิภานแบบนี้น่าส่งไปออกรายการ "โต้คารมมัธยมศึกษา" ทางทีวีช่องหนึ่งนะ เผลอๆ อาจจะได้เป็นใหญ่เป็นโต ขึ้นมาอีกซักคน 5 5 5 5